idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc hujambo popote pale ulipo jina langu ni mery mgawe nami naitwa mkabiti kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamis Machi saba mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, kwenye redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu sana. Katika matangazo yetu ya hivi leo tunakuarifu kuwa chama cha rais wa sasa na wa zamani huko DRC vya kubaliana kuunda serikali ya mseto na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa watu watano wameuawa na wengine tisa kujeruhiwa, kutokana na bomu la kutegwa ndani ya gari. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, ambapo tunatangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Baada ya sekunde chache kutoka sasa, mwenzangu Mkamiti Kibayasi ataanza kwa kusomea habari za dunia. Watu wanne wameuawa na tisa kujeruhiwa baada ya bomo lililotegwa ndani ya gari kulipuka karibu na mgahawa katikati ya Mogadishu nchini Somalia hii leo. Mgahawa huo unapatikana karibu na kituo cha ukaguzi wa polisi, sio mbali na Ikulu. Mlipuko umesababisha uharibifu wa nyumba na maduka madogo ya kuuza chai katika mtaa huo. Kundi la wanamgambo wa Kiislam la Al-Shabab lilidai kuhusika na shambulizi hilo katika taarifa iliyotolewa baadaye, na kusema wapiganaji wake ndio waliotega bomu hilo wakilenga kituo cha ukaguzi cha polisi. Shahidi mmoja Ibrahim Farel alisema mlipuko ulikuwa mkubwa na ulisikika mbali. Anaeleza kwamba alikuwa pale na gari lake lilikwepo. Nilikuwa nimeegesha gari langu hapo ili niende kulala kidogo karibu na dakika kumi kutoka hapo. Na muda mchache baadaye mlipuko mkubwa uliniamsha na nilipotoka nje nikamkuta ndugu yangu anavuja damu na nilimpeleka haraka hospitali. Mapema mwezi huu karibu watu mia mbili waliuawa katika shambulio jingine mjini Mogadishu ambapo kundi la Al Shababu lilidai kuhusika na shambulizi hilo. Wademokrat katika baraza la wawakilishi katika bunge la Marekani wanavutana katika kuamua namna ya kumkaribia au la, mbunge mpya wa Demokrat Marekani mwenye asili ya Kisomali Ilhan Omar, aliyeikosoa Israel katika matamshi yake mbalimbali mbali. Baraza hilo litapiga kura leo juu ya azimio ambalo linalaani vyote chuki dhidi ya Uislamu na chuki dhidi ya Wayahudi taarifa ambayo mara ya kwanza ilimlenga mbunge Ilhan mmoja kati ya wanawake wawili wa, wa islamu ambao walichaguliwa kuingia katika baraza la wawakilishi lenye viti 435 hapo Novemba mwaka jana, na alikula kiapo cha kuingia madarakani mapema Januari mwaka huu, lakini mjadala huu juu ya azimio kuhusu mbunge huyo mwenye miaka 37 kutoka jimbo la Minnesota umeingia kwenye maswali juu ya iwapo taarifa ilihitajika au ni kwa vile yeye ni mwislamu, dini iliyo na waumini wachache Marekani, ilikuwa ikilengwa, au kama matamshi yake kuhusu Israel yalihitajika kupuuzwa kwa kuwa bunge ya taarifa hivi karibuni ikilaani matamshi ya chuki dhidi ya Wayahudi. Maandamano ya kumtaka rais Abdulaziz Bouteflika wa Algeria kutogombania tena muhula wa tano hapo april 18 mwaka huu yameendelea leo, ambapo waandishi wa habari na mawakili wamevalia nguo zao za kazi wakijitokeza kuwaunga mkono wanafunzi, huku wito wa kuitisha mgomo wa kitaifa haujaitikiwa vilivyo. Mwenzangu Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Chama cha mawakili nchini humo kinatoa wito kwa viongozi kuahirisha uchaguzi na kuunda utawala wa mpito utakaohusisha pande zote. Maelfu kwa maelfu ya waalgeria wamekuwa wakijitokeza kila siku wakidai wamechoshwa na utawala unaoongozwa na wazee wa vita vya uhuru kati ya 1954 hadi 1962 dhidi ya Ufaransa. Wanafunzi na wanaharakati wametoa wito wa kufanyika maandamano ya watu wapatao milioni 20 hapo kesho ili kumlazimisha Rais Buteflika mwenye umri wa miaka 82 kuachia madaraka baada ya miaka 20 ya utawala. Ingawa maandamano yamekuwa kama sehemu kubwa yakifanyika kwa amani, lakini kumekwepo na ghasia za hapa na pale, ambapo baadhi ya waandamanaji wamejeruhiwa. Waandishi wa habari walijitokeza hii leo kulalamika dhidi ya kubanwa na wakuu wao, hasa vyombo vya habari vya serikali, juu ya namna wanavyoripoti maandamano hayo. Vyombo vya habari vya serikali vimekuwa vikiwakataza waandishi kuripoti juu ya maandamano yanayomtaka rais Buteflika kutogombania muhula wa tano. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mwanaharakati mashuhuri na mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu LHRC nchini Tanzania, Ana Henga leo atatunukiwa tuzo ya baadhi ya wanawake jasiri duniani International Women of Courage Award mwaka 2019. Ikulu ya Marekani imesema kwamba Henga atatunukiwa tuzo hiyo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kwenye hafla itakayofanyika hapa mjini Washington DC pamoja na raia huyo wa Tanzania, Pompeo pia atawatunuku tuzo wanawake tisa wengine waliofanya mambo kwa ujasiri na uthubutu zaidi na kuleta mabadiliko chanya katika jamii zao. Henga atatunukiwa tuzo hiyo kufuatia juhudi zake katika utetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania. Wanawake wengine tisa watakaotunukiwa tuzo hiyo wanatoka nchi ya Bangladesh, Burma, Jibuti, Misri, Jordan, Ireland, Montenegro, Peru na Sri Lanka. Tuzo ya International Women of Courage ilianzishwa mwaka elfu mbili na saba kwa nia ya kutambua ujasiri wa wanawake na mchango wao katika kuleta mabadiliko kama viongozi kwenye jamii. Wakati Marekani inaongeza vikwazo vyake dhidi ya Venezuela, balozi wa Ujerumani nchini humo aliyeondolewa anahamasisha msaada wa kimataifa kwa ajili ya kiongozi wa upinzani Juan Guaido kwa lengo la kumwondoa madarakani rais Nicolas Maduro. Wakati huo Marekani imetoa wito wa haraka wa kuachiliwa mwandishi wa habari Marekani aliyekuwa ameshikiliwa Caracas, tukio ambalo linaweza kuongeza mvutano baina ya Maduro na utawala wa rais wa Marekani Donald Trump. <coughs> Wizara ya mambo ya nje ilimpa saa 48 mwanadiplomasia wa Ujerumani Daniel Crina kuondoka nchini kwa madai ya kuingilia masuala ya ndani ya Venezuela. Guaido amesema kuondolewa kwa krina kunaonyesha tishio katika dunia iliyo huru. Mwanadiplomasia huyo ni miongoni mwa darzeni ya wawakilishi wa kigeni waliomkaribisha kiongozi wa Baraza la Taifa na kutambua na, na kutambuliwa na nchi zaidi ya hamsini kama kiongozi wa mpito wa Venezuela. Akiwa Venezuela alijaribu kusaidia kuingiza msaada wa kibinadamu ndani ya nchi hiyo. Tunasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, na habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu chama cha Rais Felix Tshisekedi wa DRC na kile cha rais aliyoondoka vimekubaliana kufanya kazi pamoja kupitia serikali ya mseto hatua hiyo inatokana na kwamba chama cha FCC cha Joseph Kabila kinashikilia wingi wa viti bungeni. Hata hivyo imekosolewa vikali na baadhi ya wa wananchi ambao wamehisi kwamba utaratibu wa kikatiba haujatekelezwa na rais mpya. Taarifa kamili na mwandishi wetu Salim Wana Milongo kutoka DRC. Kwenye taarifa ya pamoja iliyotiwa saini na Nehemi Mwilanya, mratibu wa vuguvugu vugu la FCC la rais aliyeondoka Joseph Kabila, na Jean-Marc Kabund, katibu mkuu wa chama cha UDPS cha rais Feliksi Chisekedi, pande hizo mbili zimekubaliana kuwekwa na serikali ya mseto. Taarifa hiyo inaelezea kuwa ni dhahiri kwamba vuguvugu vugu la FCC la bwana Kabila limekuwa na wingi wa viti bungeni na kikatiba ni vuguvugu vugu hilo linalotakiwa kuteua waziri mkuu. Kwa hiyo vyama viwili hivyo vimemuomba rais aliyeondoka Joseph Kabila kupendekeza jina la waziri mkuu, na kwa upande wake rais Chisekedi kulidhinisha. Upande wa FCC wameahidi kushikilia viti 340 bungeni, sawa na asilimia 70 ya jumla ya viti bungeni. Chama cha UDPS ambacho kiliungana na kile cha UNC cha Vital Camere na kuunda vuguvugu vugu la Kash lilinyakuwa ushindi kwenye uchaguzi wa rais lakini vyama hivyo vilinyakuwa asilimia kumi pekee ya viti bungeni. Ikiwa chama cha Joseph Kabila na kile cha Felix Tshisekedi vitafanikiwa kuunda serikali ya pamoja, bila shaka upinzani bungeni utaongozwa na vuguvugu vugu la Ensemble Pour Le Changement ambalo linamuunga mkono mpinzani Moizi Katumbi. Vuguvugu vugu hilo lilinyakuwa viti 66 bungeni, huku chama cha mpinzani mwingine Jean-Pierre Bemba kikiwa na viti 22. Martin Fayulu mgombea aliyetangazwa kushindwa kwenye uchaguzi wa rais na tume ya uchaguzi ametangaza kususia vikao vya bunge. Fayulu alichaguliwa pia kama mbunge wa jiji la Kinshasa, amesema amejitambua kuwa rais na hawezi kuchukua kiti cha ubunge kwa wakati. Huo huo kituo cha pamoja cha kutoa viza kwa raia wa Kongo wanaosafiri kwenda Ulaya kilichofungwa kwa kipindi cha miezi 13 kimefungua upya milango yake. Kituo hicho Maison Schengen kinachojumuisha nchi 18 za Umoja wa Ulaya kwa ajili ya utoaji wa visa kilisitisha shughuli zake mwezi Januari mwaka jana kufuatia kuzorota kwa uhusiano baina ya Kongo na Ubelgiji. Hatua ya kufunguliwa upya kwa kituo hicho ilichukuliwa na rais mpya Felix Tshisekedi mkesha wa uchaguzi wa Desemba. Kongo ilimfukuza balozi wa Umoja wa Ulaya kwa kile ilichoelezea kuwa ni ulipizaji kisasi baada ya maafisa 16 wa Kongo uwekewa vikwazo na umoja huo. Ni kiripoti kutoka Kinshasa. Mimi ni Salehe Mwanamilongo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Washambuliaji wasiojulikana walifyatua maguruneti kwenye mkusanyiko wa watu katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul uliohudhuriwa na wagombea kadhaa wa urais, rais wa zamani Hamid Karzai na mkurugenzi mkuu wa Afghanistan Abdullah Abdullah. Shambulio lilipotokea, Abdullah alikuwa jukwani akihutubia mkusanyiko huo wa watu, akilieleza shambulizi hilo kuwa ni la uhalifu. Mamia ya wanachama wa chama cha Hizbe Ehdad Islami walikusanyika kwa maadhimisho ya ishirini na nne ya kifo cha kiongozi wao Abdul Ali Mazari. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Afghanistan, takriban mtu mmoja alifariki na kumi na sita walijeruhiwa. Mgombea kiti cha rais Hanif Atmar aliandika kwenye ukurasa wa Facebook kwamba walinzi wake wanane walijeruhiwa. Mgombea mwingine Abdul Latif Pedram pia alijeruhiwa, kwa mujibu wa kituo cha habari cha Tolo. Kwenye eneo hilo, polisi wamemkamata mtu ambaye alitoa mwongozo wa mahala shughuli ilipo kutoka nyumba ya jirani na watu ambao walifyatua maguruneti, kulingana na Nasrat Rahimi, msemaji wa wizara ya mambo ya ndani nchini Afghanistan. Kampuni kubwa ya teknolojia ya Huawei imefungua mashtaka dhidi ya madai ya Marekani kwamba inaisaidia serikali ya China katika ujasusi ikiwa ni juhudi za kupinga shauri la Marekani kukataza idara za serikali kununua bidhaa za Huawei. Kampuni hiyo imesema imefungua mashtaka hayo katika mahakama ya Marekani mjini huko Texas, ikipinga kile kinachodaiwa kuwa ni ukiukwaji wa katiba katika sheria ya ulinzi wa taifa ya mwaka 2019 inayokataza idara za serikali kununua vifaa huduma ama kufanya kazi na kampuni ambayo wateja wake wanatoka huko. Huawei, hatua hiyo inaonyesha ishara kote duniani kwamba inaweza kufanya liwezekanalo, ikijumuisha mahakama za mataifa kuzuia pingamizi dhidi ya mbio za kushindana katika soko la teknolojia la g tano, ambayo inaleta kazi kubwa katika mawasiliano. Mwenyekiti wa Huawei Wong Ping alisema kwamba bunge la Marekani mara kwa mara limeshindwa kuthibitisha juu ya madai ya pingamizi lake kwa Huawei na wameamua kuchukua hatua za kisheria kwa kuwa ndiyo njia sahihi na ya mwisho. Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje ya China inasema inaunga mkono hatua hiyo na kwamba ni haki yake ya kimsingi kulinda maslahi ya Huawei. Mapambano mapya yameanza kujitokeza kati ya wa Wapalestina na Waisrael kwenye ukanda wa Gaza pale ndege za kijeshi za Israel zimeshambulia makazi ya baadhi ya viongozi wa kundi la Hamas hii leo, na kujibu mashambulio yanayofanywa na, na Wapalestina kwa kurusha vilipuzi kwa kutumia vibwagizo vi, vikubwa kutoka Gaza. Hilo lilikuwa shambulio la tano lililofanywa na jeshi la Israel huko Gaza tangu Jumamosi. Shukran sana kuendelea kuwa nasi moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na habari nyingine ni kuhusu rais wa Rwanda, leo amewasili jijini Dar es Salaam, Tanzania, katika ziara ya siku mbili, ambapo atakuwa na mazungumzo na Rais John Magufuli kuhusu ushirikiano kati ya Tanzania na Rwanda na masuala mengine yanayohusu Jumuiya ya Afrika Mashariki. Ziara hiyo inajiri wakati Rwanda ikiwa na mgogoro mkubwa wa nchi jirani na Uganda. Ripoti kamili na Patrick Nduimana. Hakuna taarifa rasmi kwamba suala la mzozo unaowiva hivi sasa kati ya Rwanda na Uganda utajadiliwa na viongozi hao wawili. Gazeti la New Times kutoka Rwanda limeandika kwamba katika mkutano wao viongozi hao wawili watakuwa na mazungumzo juu ya uhusiano kati ya nchi zao mbili. Pia watajadili kuhusu maswala tofauti yanayohusu jumuiya ya Afrika Mashariki, ikifahamika kwamba Rais Paul Kagame ndiye mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki tangu mapema mwaka huu. Taarifa kutoka idara ya mawasiliano ya ikulu ya Tanzania imesema viongozi hao watakuwa na kikao cha faraha mbali ya waandishi wa habari. Ziara hiyo ya Rais Kagame anajiri huku kukiwa na mzozo mkali kati ya Rwanda na Uganda, kila nchi ikishutumu nyingine kupanga njama za kuhatarisha usalama wa mwingine na kuzorotesha shughuli za biashara kwenye eneo la mpaka. Bunge la Uganda leo lilikuwa linatarajiwa kujadili mzozo huo ambao umepelekea baadhi ya vituo kwenye mpaka kati ya nchi hizo kufungwa. Jumanne, spika wa bunge la Uganda, Rebeka Kadaga, alimtaka naibu waziri mkuu Moses Ali kurejea mbele ya bunge hii leo ili kutoa taarifa rasmi kuhusu mgogoro ulioko ambao unahatarisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Rwanda inadai kwamba Uganda imewakamata raia wake mia moja na sita na imekataa mahabusu hao wasionane na mawakili wao au waafisa wa ubalozi wa Rwanda nchini Uganda. Uganda wa upande wake imekanusha madai hayo, ikisema haijamkamata raia yoyote wa Rwanda Jumanne. Katika mkutano na waandishi wa habari, Waziri wa Rwanda wa mashauri ya kigeni Richard Sezibera aliishtumu Uganda kwa kuwahifadhi wapinzani wa serikali ya Rwanda wa chama cha Rwanda National Congress, RNC, kinachoongozwa na mkuu wa zamani wa majeshi ya Rwanda Kayumba Nyamwasa ambaye yuko uhamishoni nchini Afrika Kusini. Tuhuma hizo zilitupiliwa mbali na waziri wa Uganda wa mashauri ya kigeni Sam Kutesa katika taarifa aliyotoa kwa vyombo vya habari Jumanne hayo ya kijiri Gazeti la New Times linaripoti kwamba ushirikiano kati ya Rwanda na Tanzania umeimarika na kwamba nchi hizo zinashirikiana kwenye sekta tofauti hususan kwenye sekta ya biashara. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Unaendelea kusikiliza matangazo kutoka hapa Washington DC. Na sasa tuelekee huko DRC ambapo mwandishi wetu Housteri Malivika anatuarifu kuwa watoto mayatima walionusurika mauaji katika eneo la Beni wameomba rais mpya kuweka nguvu zaidi katika eneo hilo ili wapate amani na afanye hivyo kabla ya kuenda katika miradi mingine, kwa kuwa sasa wao hawana wazazi tena kutokana na vita vya muda mrefu. Tusikie taarifa Malivika akizungumza na Sauti ya Amerika. Akiwa katika nyumba inayopokea mayatima, Daniel ni mtoto ambaye ana miaka sita, aomba rais mpya Felix Chisekedi kuwasaidia, kwani hawana msaada na wazazi wao tayari wote wamesha kufa wakati wa mauaji, wakiuliwa wengine kwa mapanga, wengine kwa visu na wengine kwa risasi. na tupatie watoto hao wametoa mwito huo wakati ambapo kundi la wanawake kutoka Butembo na Beni liliwatembelea kutazama hali yao ya kimaisha, na hii ni kufuatia mwezi huu wa akina mama ambao wanawake huwa wanajitolea na kupanza sauti zao. Rose Kahambu tuombeane ni kutoka shirika lenye kutetea wanawake na watoto, akiwa na makao yake katika muji wa Butembo, wote wakiwa wametembelea Beni na kukutana na watoto hao mayatima. haki zetu sisi wa mama haziwezi heshimishwa wamama wa huko Beni wamekatwakatwa, wakienda shambani, wakiwa shambani wamekatwakatwa, wakitoka sokoni wameuawa, na watoto wao wakitoka shambani wameuawa, kitandani wakipumuzika baada ya mchoko. Beni, Butembo, hata Nord Kivu yote, jimbo ya Kivu ya kaskazini yote, tuna haja ya amani sisi wamama. Baadhi ya watoto kuna wavulana wasichana, wakiwa wadogo wadogo, lakini wote wakielezea kilichowapata walikuwa na ua watu njoo, maana tulitoka kule tena tuko balokate. Tunataka tukuwe na kwetu, tubakie kwetu, tusikuwe na kimbia kimbia. Vita katika mji wa Beni na wilaya zake imeacha mayatima wengi ambao kwa sasa hawana msaada wakiwa hawana wazazi na hata wengine wakiwa wamewapoteza wazazi mmoja ama wawili. Mama Noela analinda kundi la watoto anapowaona wakiwa wanaishi katika hali mbaya na wakiwa na huzuni. viongozi andukava shikaze vamalize hali ya hewa ya mubaya, juu vita njuu anatutesa na njuu natufikisha hapa, tulikuwa boikeni me hapa tuko kulokasio tena. Sa mnazani nini kifanyike zaidi? balete amani na hii masakre ishe, juu awa watoto majorite ni va masakre. Balete amani, ule mkubwa mwana ingia na alete changement kumaliza vita. Ndio mauaji ya Beni imefanya zaidi ya miaka nne hadi sasa, huku suluhu likiwa halipo, watu wakiendelea kuuliwa na wengine kutekwa nyara na watu wanaodhaniwa kuwa ni waasi wa ADF. Lakini wananchi wakiomba serikali mpya kuwasaidia ili amani ipatikane na warudi katika shughuli zao za kawaida. Vita vya Beni vimepelekea watu wengi kukimbia maeneo ya Beni, wengine kukimbilia nje ya Uganda na wengine katika mikoa ambayo ina usalama. Hoser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Na leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia kuhusu maelfu ya wakimbizi wa Nigeria wakimbia makwao baada ya kuzuka tena kwa mashambulizi ya Boko Haram na hivyo wakaamua kuelekea Cameroon. Gavana wa mkoa wa Far North nchini Cameroon amekanusha ripoti kwamba maelfu ya wakimbizi waliokimbia ghasia hizo watalazimishwa kurudi makwao. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kinzeka ana ripoti kutoka mji wa Limani kaskazini mwa Cameroon. Hadija Riami anasoma ripoti yake. Shirika la madaktari wasio na mipaka maarufu kama MSF limesema jana kwamba mamlaka za Cameroon na Nigeria wameamuru takriban wakimbizi 10,400 warejee nyumbani kaskazini mashariki mwa Nigeria. Taarifa iliyoripotiwa na shirika la habari la Reuters imesema kundi la MSF limeona watu wakikusanya mizigo yao na kuelekea nchini Nigeria, katika mji wa Ran ambako kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram limefanya mashambulizi na kuchoma moto eneo hilo mwezi Januari miji yao. Bakari, gavana mkoa wa Far North nchini Cameroon, ameiambia VOA kwamba yeyote anayerejea nchini Nigeria anafanya hivyo kwa hiari yake ya hatutaki waende wakae kwenye eneo ambalo si salama na huenda wakashambuliwa na Boko Haram. Pia nataka kueleza wazi kwamba Cameroon ni taifa linalofuata sheria na kuheshimu maazimio ya kimataifa na haitamlazimisha mkimbizi yeyote kurejea nyumbani. Wakimbizi wanatakiwa wachukue hifadhi katika maeneo ambayo ni salama. Wale wanaokubali kurejea nyumbani kwa hiari yao watafuatana na watu wa kuwarejesha nchini kwao baadhi ya Wanaijeria elfu thelathini na tano wamevuka mpaka na kuingia nchini Cameron kwa kipindi cha zaidi ya miezi miwili iliyopita wakikimbia mashambulizi ya Boko Haramu au mapigano kati ya kundi hilo na wanajeshi wa serikali. Wameongezea kuwa idadi ya wakimbizi katika eneo hilo imevuka idadi ya robo milioni. Msemaji wa wakimbizi Elvis Aseto anasema kwamba wakimbizi wengi ni watoto ambao wanahitaji sana msaada wa huduma za afya We get a 20, so tuna we are zaidi ya watoto elfu ishirini hapa, tunahitaji msaada. Vitu ambavyo vimegawiwa hivi sasa vimetumiwa vyote SCR. Kwa hiyo tunahitaji sana msaada kama tunaweza kuwa pamoja ili kupata vifaa ambavyo tayari tumevitumia. Tunataka msaada wa UNHCR, na hivi sasa tunaomba msaada kwa jina la Mwenyezi Mungu. Kwa sababu wakimbizi wanahitaji msaada wa msaado, haraka. Timu ya wa wafanyakazi wa UNHCR na washirika wao ikiwemo wow, mashirika yasiyo ya kiserikali wamekuwa wakiwatembelea kila mara ili kuwaona kuwapatia chakula, maji, huduma za afya na mahitaji ya usafi na kuwalinda na kuwaandikisha Wanigeria ambao wanamiminika nchini Kamerun. Ni furaha kuwa jamii za wenyeji zimekuwa na ukarimu mkubwa kwa wakimbizi ambao wanafika mara ya kwanza au wamekuwepo hapa kwa muda. Nigeria imedai kuwa imepata mafanikio makubwa katika vita vyake vya miaka kumi dhidi ya Boko Haram, lakini kiasi cha watu milioni mbili na nusu bado hawana makazi katika eneo zima la ziwa Chad, ikiwemo watu zaidi ya milioni moja na nukta nane ndani ya Nigeria. Mashirika ya Umoja Mataifa mwezi uliopita yameomba kiasi cha dola milioni mia moja thelathini na tano kuwasaidia watu wasiokuwa na makazi Maombi kama hayo katika muda wa miaka miwili iliyopita yametimizwa kwa asilimia 42 mpaka asilimia 56. Shukran sana msikilizaji kuendelea kuwa nasi moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Baada ya sekundi chache kutoka sasa, mwenzangu Mkamiti Kibayasi atakusomea muktasari wa habari. Tukio ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo. Watu wanne wameuawa na tisa kujeruhiwa baada ya bomu lililotegwa ndani ya gari kulipuka karibu na mgahawa katikati ya Mogadishu nchini Somalia hii leo. Mgawa huo unapatikana karibu na kituo cha ukaguzi wa polisi, sio mbali na Ikulu. Mlipuko umesababisha uharibifu wa nyumba na maduka madogo ya kuuza chai katika mtaa huo. Wademokrati katika baraza la wawakilishi kwenye bunge la Marekani wanavutana katika kuamua namna ya kumkaripia aula mbunge mpya wa Demokrat Marekani mwenye asili ya Kisomali Ilhan Omar, aliyeikosoa Israel katika matamshi yake mbalimbali. Baraza hilo litapiga kura leo juu ya azimio ambalo linalaani vyote chuki dhidi ya Uislamu na chuki dhidi ya Wayahudi, taarifa ambayo mara ya kwanza ilimlenga mbunge Ilhan mmoja kati ya wanawake wawili wa, wa Islamu ambao walichaguliwa kuingia katika Baraza la Wawakilishi lenye viti 435 hapo Novemba mwaka jana, na alikula kiapo cha kuingia madarakani mapema Januari mwaka huu. Maandamano ya kumtaka rais Abdulaziz Bouteflika wa Algeria kutogombania tena muhula wa tano hapo April 18 mwaka huu yameendelea leo, ambapo waandishi wa habari na mawakili wamevalia nguo zao za kazi wakijitokeza kuwaunga mkono wanafunzi mwanaharakati mashuhuri na mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, LHRC, Ana Henga, leo atatunukiwa tuzo ya baadhi ya wanawake jasiri duniani. Ikulu ya Marekani imesema kwamba Henga atapokea tuzo hiyo, na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ndiye atakayegawa tuzo kwa wanawake tisa. Naam, ni hayo tu basi kwa leo, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Shukran sana kwa uwasilishaji wa matangazo haya Fiona Wamai, kwa kushirikiana naye Aida Isa, na hapa studio nilikuwa naye naitwa Mkamiti Kibayasi mimi, na hapa ni Meri Mgawe. Tunakuwa geni nyote kutoka Washington DC.