It. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Kwa kweli, viongozi kwa kuchukua hatua hizo minaz Jambo msikilizaji, basi tunaomba radhi kutokana na matatizo ya kiufundi . Hii ni VOA Express, matangazo yanayokijia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia hivi sasa ambapo ni saa kumi na nusu kwa saa za Afrika Mashariki mpaka saa kumi na moja kamili kule Afrika Mashariki. Hapa mjini Washington DC ni saa mbili na nusu. Naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Patrick Nduimana. Tunakukaribisha ndani ya dakika hizi thelathini uweze kusikia yale ambayo tumekuandalia. Hivi sasa tuna mambo mengi ya kuzungumza na moja kwa moja tutasikia kidokezo tu kutoka kule nchini Burundi, ambapo raia wa jiji la Burundi wanatoa maoni yao kuhusiana na hatua zinazoeleza kwamba polisi inakiri kuwa uhalifu unaofanywa na askari polisi unazidi kuongezeka. Kwa kweli, viongozi kwa kuchukua hatua hizo, mi naweza nikasema kama zitasaidia zaidi kwa raia hao wadogo wadogo, kweli nawapa pongezi. Nam vile vile, msikilizaji, basi tutakuletea habari nyingi za dunia zinazoendelea katika eneo liloko, hali kadhalika katika eneo linalo lililo jirani na wewe vilevile, vile tutakuwa na masuala ya burudani leo siku ya Jumatatu. Hali kadhalika tutakueleza kile kinachovuma katika mitandao ya kijamii, tukiangalia Facebook, Twitter na kadhalika. Tutakuwa na burudani ya muziki, hali kadhalika kero langu, ambapo kama unavyofahamu kila binadamu ana jambo ambalo ni kero linamsumbua ndani ya nafsi yake. Na hivi leo basi katika kero langu tutaelekea mpaka kule Mombasa nchini Tanzania, ambapo tutamsikia mmoja kati ya wakazi wa huko Mombasa anakerwa na upanuzi ambao wanasema, hatua ya serikali ya Kenya kuipa leseni kampuni ya kimataifa. Wengine wana zaidi ya miaka hamsini na kuna watoto na tumezika, sasa tunapoambiwa habari ya kutoka mahali hapa, tuna imekuwa ni kero. Naam, hiyo ni kero kutoka huko Kenya. Uh, moja kwa moja mkamiti, um, bila kuchelewa tuelekee huko uh, DRC ambapo tunaungana na mwenzetu Saleh Mwanamilongo. Saleh Mwanamilongo, uh, karibu katika VOA Express. uh, uh, Saleh Asante Patrick, nakusikia ndio. Naam, sale eh, ku Kanisa Katoliki imetoa uh, taarifa kuhusu mchakato mzima wa siasa hasa uh, baada ya mahakama ya katiba kuidhinisha kwamba Rais Chisekedi ndio alichaguliwa na wakongomani. Hebu tupe mengi zaidi kuhusu taarifa hiyo ya Kanisa Katoliki. Kwa kweli ni taarifa ambayo imekuja mwezi mmoja baada ya kuapishwa kwa rais mpya na ambayo kwa kweli imeonekana kama ni ya kusangaza kuona kwamba kanisa imesema kwamba ukweli hadi sasa haujafahamika, yaani ni kwamba rais aliyotangazwa halingani na matokeo ya kweli kabisa ambayo wengi wa wananchi wa Kongo waliweza hivi kuya, uh, uh, kuyapigia kura yaani tarehe uh, thelathini Desemba, na kwa hiyo wamesema kwamba wamekubali kilicho kuweko, yaani kuweko na rais mpya, licha ya kwamba kumekuwa na tofauti kuhusu uh, mfumo mzima wa uchaguzi huo ambao wamesema umejaa na kasoro nyingi, na ambao hayakuwa ni matokeo ya ukweli. Na pili, maaskofu wamesema kwamba wamewatolea mwito eh, eh, rais mpya na serikali yake ambayo itakayoundwa kwamba waweze kupambana e, na maadili mabovu ya serikali iliyopita, na kwamba wahakikishe e, ukweli wa, wa haki za binadamu pia umetekelezwa nchini hapa. Kwa hiyo ni msimamo ambao kwa kweli umewasangaza wengi na kuona kwamba kanisa Katoliki limebaki katika msimamo wake huu huu, huu, wa kusema kwamba hakuja kuwa na ukweli wa uchaguzi kufuatia matokeo yaliyotangazwa na kuhitimishwa na koti ya kikatiba salehe na kwa upande wa serikali baada ya kusikia taarifa hiyo ya kanisa katoliki serikali yenyewe imezungumzia nini umejua kwa kufikia sasa hakujakuwa na na na na, na, na, na, na msimamo wa wazi kuona kwa kwamba rais mpya a <todikali> serikali bado ni serikali ndiyo <todikali> aliyoacha rais kabila ambayo imeendelea kutenda kazi lakini bila shaka wafuasi wa wa, wa chama cha cha, cha idps yaani wafuasi wa rais chisekedi wamewakosoa vikali sana kwenye mitandao ya kijamii maaskofu hao, na kusema kwamba nia yao ilikuwa ni kwamba si baraka chao kama jinsi wanavyoelezea wafasi hao, uh, wakimtaja eh, Martin Fayulu mgombea ambaye ameendelea kupinga ma, ukweli ama tuseme eh, uteuzi uh, uh, wa Felixi Chisekedi kwamba ndio wa, maaskofu walikuwa wamemnyemelea kwamba aweze kupata ushindi huo. Kwa hiyo ni ukosoaji mkali sana na hakutakuwa na taarifa rasmi ya serikali ama ikulu ya, ya, ya rais Chisekedi kulingana na taarifa hii ambayo imetoka kutolewa. Tumezungumzia tu upande wa serikali, na kwa upande wa raia, je, unapowapita mitaani baada ya kusikia taarifa hii, ni kitu ambacho pengine kinachochea kuzuka ghasia <laughs> au wakazi wenyewe, raia wa DRC wanaeleza nini? Umejua kitu kikubwa ambacho watu walikuwa nacho ni kwamba rais Kabila ambaye aliweza kuongoza nchi hii kwa miaka kumi na minane aondoke. Ijapokuwa wengi wamefahamu kwamba matokeo eh, yaliyotangazwa hawakukubaliana nayo, lakini walionyesha kutoyapinga kuona kwamba ni mpinzani ndio ameweza hivi kutangazwa kuwa rais, kwa hiyo ni mchanganyiko wa maoni lakini walio wengi wamehisi kwamba uh, tume huru ya uchaguzi haikufanya kazi kama jinsi walivyotarajia, lakini msimamo huu wa maaskofu umeonekana kama vile umechelewa na haiaminiki, uh, uh, uh, uh, uh, uh, kwamba kunaweza kuweko na vurugu ama hatua nyingine ambao raia wanaweza kuchukua kinyume na kuweko na rais aliyoko hivi sasa. Tukushukuru sana Salim na milongo kwa ripoti yako hiyo. Asante sana ha, ia, moja kwa moja kutoka huko DRC, tuelekee huko Bujumbura Burundi. Tunaungana naye Haidala Kizimana. Haidala Kizimana, uh, habari za leo? Nzuri, bwana Patrik Ndwimana. Haya basi, kuna uh, ripoti kwamba polisi uh, Burundi imetoa ma au imechukua hatua kadhaa katika hali ya kukabiliana na uhalifu, sababu wanakiri kwamba uhalifu umeongezeka uh, uh, nchini Burundi hasa mjini Bujumbura na vitongoji vyake, hebu tupe mengi zaidi kuhusu uh, hatua hizo za polisi. Naam, kama unavyosema polisi ya taifa kwenye barua ambayo imevuja kwenye mitandao ya kijamii inakiri kwamba uhalifu unaofanywa na askari polisi umeongezeka. Uh, kisa cha hivi karibuni ni cha askari polisi mmoja ambaye amewaua watu wane kwenye mgahawa na kuwajeruhi watu wengine wane. Uh, ilikuwa ni siku mbili zilizopita katika mgahawa nje kidogo na mji mkuu wa Burundi, Bujumbura. Uh, eneo la Gatumba ni kwenye umbali wa kilomita takriban 10 Tano. Eh, kisa kingine cha askari polisi waliofanya uh, mauaji ni kisa cha mwendesha mwendesha beskeri ambaye aliuawa kwa kupigwa risasi mwezi mmoja uliopita. uh, hakuna visa vingine vya kuwaua watu ambao wanatuhumiwa uh, uchawi ambavyo vilikuwa vikifanyika ingawa vinafanywa na raia eh. Kwenye eh, barua ya Inspekta Mkuu wa Polisi anasema iwapo visa hivyo, iwapo hatua hazitachukuliwa eh, pengine hali inaweza kuwa eh, mbaya zaidi, na, na hivyo sasa kuchukua hatua ambazo anaomba viongozi wote nchini wa polisi waweze kuweka vitendoni. Eh, hatua ya kwanza ambayo amechukua ni kuwazuia askari polisi eh, kumiliki zile guruneti ama zile bomu za mkononi, na kwamba bomu zote zinapashwa kuwa kuwekwa ama kuhifadhiwa kwenye ghala za polisi. E, ni hatua zinazokadiriwa kuwa kumi. Hatua nyingine ni kama hii ya kuwazuia ama kupiga marufuku askari polisi kwenda katika likizo zao wakiwa na na, na, na, na na silaha na kwamba silaha zao wanapashwa kuhakikisha kama zimewekwa kwenye ghala za kuhifadhi e, silaha na jambo lingine e, ambalo pengine e, litasaidia kukomesha uhalifu kama ulivyofanyika um, siku tatu zilizopita ni kuwazuia askari polisi kuingia kwenye migahawa ya pombe eh, wakiwa wamevalia sare za polisi na wakiwa na, na silaha na, amesema hao wachukuliwe hatua kabisa, wachukuliwe hatua eh, na wachukuliwe vikwazo kabisa. Shukrani sana idara ha, raia wamezungumza nini kuhusu hatua hizo za polisi? Naam, hakika raia wanapongeza kuona viongozi wa polisi wamechukua hatua hizo, kwa sababu huu uhalifu ulikuwa unawafanya raia kukosa ndugu zao na familia ambazo zinasalia eh, zikisalia katika majonzi baada ya askari polisi kufanya kitu kibaya cha kuua, na hivyo na yeye vile vile anajikuta matatani. Hata tumsikilize mmoja ambaye nimezungumza naye hapa jijini Bujumbura. Kwa kweli viongozi kwa kuchukua hatua hizo, mi naweza nikasema kama zitasaidia zaidi kwa raia ao wadogo wadogo. Kweli nawapa pongezi kwa kuwa hatua hizo zinakuja ni kusaidia raia na vile vile kusaidia polisi, kwa kuwa huu polisi mwenyewe amefanya kikisanga hivi, anaingia matatani, inamletea shida yeye na inamletea shida yule mwenye alia, apata hasara kwa kujeruhiwa au kwa kuuawa kwa wao wenyewe walipoteza watu wao. Tunayashuhudia hata maeneo ya burudani nyingine kama mpirani. Hapa kwetu unaona askari polisi anakuja na bebelea silaha, mimi naona kama hiyo haipendezi kweli, inaweza ikafikia nchi zetu hizi za Afrika sana sana, unaweza kafikia fasi ya mpirani huko panatokea vurugo, huku kwetu wanakuwa wanatumia ni ile bunduki, unaona askari polisi anapiga masasi pale sana. Inakuwa inavuruga kabisa hali ya hali tulivu kabisa kwa kweli. Kama wanaweza wakachukua hizo mbinu, mimi naona vizuri askari polisi kwa kutuliza watu endapo panatokea vurugu, yeye ni kutumia fimbo wala mbinu zingine, lakini mambo ya kuua watu, naona kwa hapo wanakuwa wanazidisha mipaka. Shukrani sana, Idala Kizimana, kwa taarifa yako hiyo. Basi naona moja kwa moja, mkamiti, tuelekee katika habari za dunia. Wamarekani wanne na rubani mmoja raia wa Kenya wamefariki katika ajali ya helikopta iliyotokea kaskazini magharibi mwa Kenya. Helikopta hiyo ilianguka mara tu baada ya kuruka jana Jumapili. Ajali hiyo ilitokea katika eneo la mbuga ya Central Island katika ziwa Turkana. Gilbert Kibe, mkurugenzi wa idara ya usafiri wa anga ya Kenya, alisema katika taarifa kwamba helikopta mbili ziliruka jana Jumapili, lakini bahati mbaya moja ilipoteza mawasiliano na kuanguka katika kisiwa hicho. Na mwenyekiti wa kamati ya sheria katika bunge anatarajiwa kuwasilisha maombi ya kupatiwa nyaraka kwa watu 60 ikiwa ni pamoja na maafisa wa ikulu pamoja na wizara ya sheria, ikiwa ni sehemu ya kuzidisha uchunguzi dhidi ya rais Donald Trump na uhusiano wake na Rasia wakati wa kampeni za rais za mwaka 2016. Mbunge Gerald Nadler aliambia ABC News kwamba maombi hayo yaliwasilishwa ili kuweza kuanza uchunguzi na kuweka kesi hiyo mbele ya wananchi wa Marekani kuhusu kuingilia kati sheria, ufisadi na matumizi mabaya madaraka. Amesema pamoja na mambo mengine, kamati hiyo inataka kuona nyaraka kutoka kwa mtoto wa kwanza wa rais Donald Trump Junior na Allen resberg mkuu wa fedha wa taasisi ya Trump. Rais wa muda mrefu wa Algeria Abdulaziz Bouteflika amesema hata hudumu muhula mzima kama akichaguliwa kushika uwadhifa wa rais mwezi April, huku maandamano dhidi ya nia yake ya kugombea muhula wa tano yakiendelea. Meneja wa kampeni ya Bouteflika, Abdul Ghani Zalani, amesema rais huyo ataitisha uchaguzi mpya ndani ya mwaka mmoja kama akishinda muhula wa tano. Alitoa maoni hayo katika mahojiano ya televisheni baada ya kuwasilisha nyaraka za rais huyo mwenye umri wa miaka themanini na miwili kuthibitisha azma yake ya kugombea katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Aprili mwaka huu afisa mkuu wa shughuli za fedha wa kampuni kubwa ya mawasiliano ya China, Huawei, Meng Wanzu, amewashtaki maafisa wa Canada kwa kukiuka haki zake za kikatiba alipokamatwa mjini Vancouver. Mawakili wake Wangzu wanasema, mawakili wake Wangzu wanasema anatafuta kulipwa kwa kufungwa gerezani kwa shutuma za uongo alipozuiliwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Vancouver Disemba mosi mwaka uliopita. Wangzu, mfanyabiashara mwenye umri wa miaka 47, alikuwa akibadilisha ndege Vancouver alipokamatwa kufuatia ombi la Marekani kwa kushukiwa kukiuka vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran. Ni VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatano, Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni dakika 30 za matangazo ambayo tunakupatia habari moto moto, na zile zinazohusu katika eneo ulilopo pamoja na eneo la jirani na nchi uliopo. Nam uh, sasa tuelekee katika maswala ya kero langu, ambapo hatua ya serikali ya Kenya kuipa leseni kampuni ya kimataifa ya uchimbaji madini kutafuta madini ya Base Titanium katika maeneo mengine na kera wenyeji. Samson Kingo akerwa na upanuzi huo, akiuliza waende wapi. Tumsikilize. Tumekuja huku tangu zamani, miaka ya zamani, na nikikumbuka, tuna wengine wana zaidi ya miaka hamsini na kuna watoto na tumezika. Sasa tunapoambiwa habari ya kutoka mahali hapa, tuna imekuwa ni kero, kwa sababu habari ya uchimbaji wa madini ina, inaonyesha ya kwamba ni awadhi na ngamia, ambaye alikuwa katika huko sehemu zile za kuondolewa katika sehemu yake, yule ngamia aliweza kumuondoa na kumpiga teke na ngamia akaingia ndani kwa hivyo tunajua ya kwamba hii tutakapoondolewa mahali hapa, hakika hatuna mahali pengine pazuri kama hapa. Ikiwa sehemu za e, dhika kisehemu kidogo ambacho ni kama ile 50 by 100 inakuwa ni milioni kumi, na hapa kwetu ni sawasawa na huyo mchanga mzuri wa kule. Na hapa tunaambia ya kwamba kile huenda tukapewa kitu kidogo. Kwa hivyo kule kuhama kwa hapa ni matatizo makubwa sana, hatuhitaji kuondoka. Kuondoka maana na kama ni kuondoka, basi tuende wapi? pengine palipo ni pazuri kama hapa, maana tumezalia hapa na watoto wetu. Kama ni kutoka, wataenda wapi? Mahali pengine, huu mchanga ni mzuri kama ule wa sehemu zile za bara, mzuri tu, na ambapo kwa kilimo tunajua ni 18% katika sehemu ya kilimo. Na hapa sasa, ukiangalia, hakuna mahali pengine palipo ni pazuri kama hapa, maana maji iko, barabara ziko, e, hospitali ziko, na kuondolewa hapa ni kuonyesha kwa hapa tunaelekea sehemu ambazo ni za ukame, ambao ndani yake itakuwa ni tunaathirika na mapato yetu yatarudi chini mili, e, kilimo chetu ambacho tumekuwa nacho kuanzia miaka ya zamani, basi tutarudi katika hali ya chini sana. Kuhusishwa, hatujahusishwa tuwafanya, unajua mambo haya, hata kama tulihusishwa hatukuhusishwa kikamilifu, maana tuliko tulikuja sikia kwamba license imeshapatikana. Kwa hivyo vile ilivyopatikana, hatuelewi ilitoka ay, wapi. Ndio sababu tunasema hii ni kama ikiwa ni jambo tunataka ile ile public participation ili watu wote walioko na title deed waweze kuhusishwa, maanake waliochaguliwa walikuwa ni wachache na ndani yao wachache. Mtu mmoja hawezi kurepresent watu zaidi ya mia moja aseme ati nimekubali. Wa habari ya uchimbaji ni mpaka pawe na watu wenye matitle ambao wanaweza kusema hii sehemu ni yetu, na, na wale wenye matitle waweze kukubaliana na hilo jambo. Nam huyo ni mkazi wa eneo, eneo ambalo kutafanyika shughuli za uchimbaji madini ya Base Titanium huko uh, pwani anaitwa Samson Kingo. Ana kero na kuona kwamba wanaomba wahamishwe sehemu hiyo. kero langu imetayarishwa na mwenzetu Amina Chombo kutoka huko Mabasa. Na sasa ni wakati wa kupatia burudani ya muziki, manake dakika thelathini za kukupatia habari na matukio mbalimbali mbali bila ya muziki inakuwa bado haijakamilika. Tunamsikia Harmonize akishirikiana na Aslei wanakuambia mwambie wazazi wangu tapofika tu nyumbani, eti sababu ilofanya katengana nawe, naona aibu sitamani kusema dharani, hata nyota zilizopo angani, kama si wewe mwengine wewe ninanii, nasema mwambie, mwambie, nimeshazama nimeshazama kwake kwamba safi sana kabisa, mkamiti mm -hmm, mwambie hii ni featuring ya Harmonizer akishirikiana naye Asli, mwambie kabisa, ndio tunawaambia wasikilizaji wetu kwamba mm -hmm, tupo pale kwa ajili yao. Ndiyo mambo tunayopatia basi. Baada ya kupata burudani ya muziki hivi sasa, pia tunaangalia maswala ya burudani yanayoendelea hapa Marekani na kwingineko. Tukianzia hapa Marekani, ni kwamba mwanamke ambaye alilipa bondi au dhamana kwa Robert Kelly au Ara Kelly kuhusiana na shutuma zile zinazomkabili hivi sasa Robert Kelly dhidi ya unyenyesaji wa ngono inaripotiwa kwamba mwanamke huyo amepata kitisho cha bomo kwenye eneo lake la kazi ambapo ni kituo cha kulelea watoto yani daycare huko Chicago. Lakini kumekuwa kuna maelezo na maoni mbalimbali kwamba ni mbali, kwa nini basi mwanamke huyo amepatiwa kitisho hususan katika eneo lake la kazi ambapo linahusisha watoto wadogo. Hata hivyo kama utakumbuka vyema, basi mwanasheria Uh, uh, Michael Avenatti anayewakilisha moja wa athirika wa ngono alisema uh, wiki iliyopita kwamba wana ushahidi wa kutosha kuhusiana na vitendo ambavyo inasemekana kwamba R. Kelly alikuwa akivifanya vitendo hivyo vya ngono kwa wasichana wadogo walio chini ya umri wa miaka kumi na nane. Uh, baada ya kumaliza ripoti hii basi ya R. Kelly na visa hivi vinavyomkabili hivi sasa vya shutuma za ngono tunaelekea katika bara la Afrika ambapo mwishoni mwa wiki lile tamasha la filamu kubwa sana barani Afrika maarufu kama Fespaco lilimalizika na filamu kutoka nchini Rwanda ile ya Messi of Jango ndiyo ilichukua tuzo katika filamu bora kwenye tamasha hilo, tuzo ambayo inaitwa Yenenga mwaka elfu mbili kumi na tisa katika filamu ishirini zilizokuwa zikiwania mm -hmm. tuzo hiyo ya Yeninga basi, uh, Mesof Jango iliyoandaliwa na kuongozwa na Joel Karekezi imechukua ubingwa na kufanya basi, uh, eneo la Afrika Mashariki, maziwa makuu maziwa makuu, sasa Rwanda ku... as, kung'ara, kung'ara kabisa sababu uh, uh -huh. nafikiri ni mara kwanza ni mara ya kwanza haa. Lakini kumbuka kwamba uh, filamu uh, tatu bora kutoka eneo la Afrika Mashariki na kati zilikuwa zikipewa uzito wa juu kuweza kuchukua hii tuzo ya Enenga, ikiwemo filamu kutoka Tanzania ya T Junction, hali kadhalika filamu ya rafiki kutoka kule, mm -hmm, nchini, kule Kenya, nchini Kenya, Aswa, lakini sasa matokeo ya mwisho yanaonyesha kwamba Mess of Jango ndiyo imeondoka na tuzo ya Yenenga katika Fespaco elfu mbili kumi na tisa. Ni mwanzo mwanzo mzuri, mzuri kabisa. Afrika Mashariki inakuja vizuri. Uh, bila shaka uh, watapata ta tuzo zingine uh, katika mashindano aoaautshaain chi zilizokuwa zinahudhuria katika tamasha hilo ni kutoka Afrika Kusini amrnnawu so, mm -hmm. mm -hmm. uh, Afrika Kusini tangu tamasha hili uh, mm -hmm. uh, wakifanya vizuri na hivi tunavyozungumza hapa Marekani, Netflix uh, imethibitisha kwamba itachukua uh, moja ya filamu iliyotengenezwa Afrika Kusini na vijana ya Blood and Water itakuwa mm -hmm. ikionyeshwa katika Net Netflix. Netflix, yeah. uh -huh. kwa hiyo utaona kwamba Afrika Kusini wamekuwa wakifanya vitu vyao uh, kwa, kwa, kwa ujasiri na kwa njia zile ambazo zinaelezea kabisa maudhui mm. ya Kiafrika. Kwa hiyo mm -hmm. ni mwanzo mzuri na hongera sana kwa nchi ya Rwanda na hongera sana kwa eneo zima la Afrika Mashariki. mm -hmm. na kati, basi msikilizaji, ukitaka kujua habari hizi zaidi za masuala ya burudani na mengineyo, hakikisha unaangalia kipindi cha Zulia Jekundu kinachokujia mara moja kwa wiki kutoka hapa VOA Swahili nazulia jekundu mtakuwa naye Mkamiti Kibayasi mwenyewe. haya, haya basi, tuelekee katika uh, tuliuliza swali uh, mwishoni mwa juma uh, na swali lenyewe ilikuwa nini kimemrudisha Lowasa CCM kabisa. Watu walijimwaga pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Majibu yalikuwa mengi mno. mm -hmm. Tusome tu machache tu moja kwa moja. Anaanza na Dani Israel Mulaki, anasema spidi ya Lisu haimwachi mtu salama vilevile, vile upinzani wa Tanzania kwa sasa unahitaji ukombavu wa kisiasa na uimara kimtazamo na mawazo hivyo, mzee wetu akapumzike, kazi atuachie sisi vijana. Haya, basi huyu anaitwa Alhaji Amani Diuf anasema hii inaonyesha alitaka madaraka kwa mambo yake binafsi, sipigi kura siasa Mekizedek Kishinga anasema uh, Chadema walimchafua Lowasa, akajiuzulu akaja Chadema <laughs> wakamsafisha. Sasa amerudi <laughs> kwao, kwao. <laughs> Ni kwa sababu amegundua anawazidi akili watu wa Chadema. Haya, huyu Alfa A Mwaisango anasema ukisikia mtu mzima anajivunja heshima hadharani bila kujali gharama ya thamani ya utu na uzito wake kwa vizazi vijavyo nje na ndani ya familia yake Hili jambo huwezi kuliacha kulitaja kama ni kujivua nguo hadharaninyake. Oscar, <laughs> Oscar Augusta anasema ameshagundua elfu mbili na ishirini hana nafasi ndani ya Chadema baada ya lisu kuonyesha nia ya kuonekana huku kukubalika zaidi katika uchaguzi ujao kupitia Chadema. Majibu mengi kweli yametolewa mkamiti, lakini hatuwezi kuyasoma yote uh, lakini tuchukue fursa hii kuwashukuru wale wote ambao wanaendelea kushiriki mm -hmm, katika uh, uh, vipindi mbalimbali mbali na matangazo ya VOA Express kila siku. Haya, uh, baada ya kutizama uh, majibu yaliyotolewa kwenye swali hilo tulilouliza mwishoni mwa juma, tuelekee kwa yale yanayoandikwa yanayovuma mitandaoni, mkamiti, tukianzia mm, huko Tanzania. Unajua, leo ndipo yamefanyika mazishi eh, ya um, mkurugenzi wa vipindi na uzalishaji wa Clouds Media marehemu Ruge Mutahaba eh, na kabla ya mazishi eh, mwili wake ulipelekwa katika viwanja vya Jimkana ku, iliku... Uh, kuombea mwili huyo, na wengi walishiriki, viongozi mbalimbali walishiriki, wasanii mbalimbali walishiriki. Uh, hasa upande wa serikali alikuwepo waziri uh, Kairuki, hapa namnukuu, alitoa uh, tamko wakati wa kuaga mwili wa marehemu akisema, upendo, uthubutu na kujiamini zilikuwa ni tunu zilizomsaidia kufanya aliyoyafanya. Serikali inasikitika kwamba kifo cha Ruge Mutahaba kimetokea katika wakati ambapo moto wa uchumi na viwanda na fursa za kibiashara umekolea katika nchi yetu, wakati yeye alikuwa mwanga na dira ya wengi katika kuziende, kuziendea fursa. Huyu ni Waziri Kariuki. Vile vile huko huko Tanzania uh, Magufuli katoa tamko ambalo anaonekana kukerwa na uchunguzi kuhusu uh, kile kitendo cha kumteka huyu mfanyabiashara tajiri Mo Dewji. Magufuli anasema ha, haoni nini kinafanyika, na hasa anasema hapa, namna kuu, kazi ya kuteua makamishna wa jeshi la polisi haikuwa ndogo. Nilimuita waziri wa mambo ya ndani na katibu mkuu wa wizara. Huwezi kuwa kamanda wa operesheni kisha askari wako wana wanaua jeshi la polisi linafanya kazi nzuri ukiacha kasoro ndogo hapa. Anaendelea kusema kwamba jeshi la polisi linatakiwa kuelewa kuwa Watanzania sio wajinga. Kama swala la kutekwa kwa Mo Dewiji linaacha maswali. Tuliambiwa alitekwa na wazungu, lakini alitekelezwa jimkana kwenye gari na bunduki zikaachwa pale. Unajiuliza, huyu mtekaji aliondoka na bunduki akaziacha? Je, angekutana na polisi wakimtafuta wakajaribu kulichoma moto gari lakini baadaye tunamwona aliyetekwa akinywa chai na mambo sawa, maelezo hayapo. Haya, msikilizaji, tunaona dakika 30 za VOA Express ndio zinafikia tamati. Sina budi kukuaga kutoka hapa studio namba 15 za VOA Express mjini Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibwana na mimi ni Patrick Nduimana.