Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RF nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na vile vile 107.8 Mombasa Kenya, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, bila kuacha 104.3 Kigali Rwanda, ninayowakaribisha hivi leo. Jina langu Harrison Kamau. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameahidi kuachilia huru wafungwa wote wa kisiasa na kupanga kuwarudisha wale wote waliokimbia ng'ambo kutokana na sababu za kisiasa. Akizungumza katika sherehe za kuzindua malengo yake ya siku mia moja za kwanza za utawala kwenye uwanja wa mabadilishano ya mawazo mjini Kinshasa siku ya Jumamosi. Rais Chisekedi alisema atahakikisha wizara ya sheria na mfumo wa mahakama zinaendeshwa na watu waaminifu na wenye maadili yasiyo na dosari. Alisema mnamo siku kumi zijazo atatoa msamaha wa rais, kuachiliwa huru wafungwa waliohukumiwa na mahakama. Na katika kuimarisha utaratibu wa kidemokrasia nchini mwake, ameamua kwamba lengo lake kuu mnamo siku mia moja za kwanza zitakuwa ni kupunguza mvutano wa kisiasa. Kuhusiana na utawala bora, kiongozi huyo aliyechukua madaraka Januari 24 ameahidi kutayarisha kanuni za maadili ya vyombo vya serikali na kusimamia utekelezaji wake. Vilevile ameahidi kufanya marekebisho makubwa katika mazingira ya biashara na kanuni za uchimbaji madini. Karibu watu kumi na wawili wamefariki na zaidi ya 50 hawajulikani walipo baada ya bomba la mafuta lilokuwa likivuja kulipuka na kusababisha mkanganyiko wa mkanyaganyo katika jimbo la kusini la Nigeria la Bayelsa. Maafisa wa ufalme wa Nembe katika jimbo hilo wanasema mlipuko huo ulitokea jana mchana na kusababisha moto mkubwa kwa muda mrefu. Ajali kutokana na mabomba kuvuja imekuwa jambo la kawaida na kusababisha vifo katika eneo la Niger Delta kutokana na watu kwenda kuchota mafuta. Mamia watu wamefariki mnamo miaka ya hivi karibuni huko Nigeria, kulingana na maafisa, kufuatia ajali kama hizo za mafuta. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres amepongeza makubaliano yaliyofikiwa kati ya viongozi wanaohasimiana wa Libya juu ya kuunda na kuandaa uchaguzi nchini mwao. Makubaliano yalifikiwa wakati wa mkutano wa siku ya Jumatano katika mji mkuu wa Umoja wa Falme za Kiarabu kati ya waziri mkuu Fayez Al Saraj mkuu wa serikali ya Libya inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa mjini Tripoli upande wa magharibi, na jenerali Khalifa Hiftar, kamanda wa jeshi la taifa la Libya linalodhibiti upande wa mashariki wa nchi. Taarifa ya Guterres iliyotolewa jana usiku inapongeza pande zote mbili kwa kufikia makubaliano ya kumaliza awamu ya mpito wa Libya kupitia uchaguzi mkuu. Makubaliano hayo ni muhimu kwa vile unamaliza ugomvi kati ya viongozi hao wawili, Hiftar na Saraj, ambao walikubaliana juu ya mpango wa kusimamishwa vita, mpango ambao ulifikiwa Paris na kusimamiwa na Ufaransa Mei mwaka elfu mbili kumi na nane, lakini hayakuweza kutekelezwa kutokana na ugomvi kati yao. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Mapigano makali yanaripotiwa hivi sasa katika kijiji, kijiji cha mwisho cha baruza kinachoshikiliwa na wapiganaji wa Islamic State nchini Syria pale wapiganaji wa muungano wa kikurd kuanzisha mashambulizi hapo siku ya jana usiku. Shambulio hilo lilikusudiwa, lilikisaidiwa na muungano wa nchi zinazoongozwa na Marekani kwa ndege na vifaru, limeanza jana baada ya kuwaondosha wakazi wa eneo hilo mnamo siku chache zilizopita maafisa wa kundi la Syrian Democratic Forces wanasema hii leo wamedhani mapigano yatadumu kwa muda hayatadumu kwa muda mrefu, na kwamba hivi sasa mapigano yanaendelea mtaa mmoja hadi nyingine, huku milipiko ya bomu ikisikika na moshi mweusi ukionekana na paa juu ya kijiji hicho cha kaskazini mashariki mwa Syria. Mamia kadhaa ya waandamanaji wa koti ya manjano wameshuka tena katika barabara za Paris hii leo kwa maandamano yao ya kumi na sita ya kila mwisho wa wiki dhidi ya rais na dhidi ya sera za rais Emmanuel Macron. Waandamanaji waliozungumza na vyombo vya habari kuhusu kupunguka nguvu na idadi ya wanaoandamana wanasema hawajavunjika moyo bado, kwani wanasema serikali inafanya mageuzi muhimu maandamano hayo yalianza mwezi Novemba mwaka jana kupinga nyongeza za kodi za mafuta ya dizeli ili kupambana na mazingira na kugeuka kuwa malalamiko dhidi ya sera na utawala wa Emmanuel Macron. Wengi wanaamini juhudi zao zitaleta matunda, na siku muhimu wanasema itakuwa Machi 16 pale mjadala wa kitaifa utamalizika. Mjadala huo ulianzishwa na rais Macron mwezi Januari ili kuweza kusikiliza malalamiko ya watu hao kote nchini wanaodai haki sawa za kijamii kwa wote, wakidai serikali inapendelea maslahi ya matajiri. Lengo lake anasema Macron ni kujaribu kupunguza mvutano huo uliokuwepo. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na hii leo katika mjadala wetu wa Ijumaa, ikiwa ni siku ya live talk, tunamulika nini ambacho kinatokea katika eneo zima la Afrika Mashariki. Hii ni swala zima la manyanyaso ya watoto ama ukatili kwa watoto katika eneo hilo la zima la Afrika ya Mashariki. E, basi utaangalia hali ilivyo, nini ambacho kinafanyika, kampeni zinasemaje, wale ambao wako kama watunga sera nao wanafanya nini na nini ambacho pengine wanaharakati ambacho wanaweza kukijadili na kusema kwamba kinaweza kufanyika kusaidia na kuwalinda watoto wadogo hasa chini ya umri wa miaka kumi na nane. Mary Mgawe, tumekuwa tukishuhudia matukio mengi mengi mengi yakiripotiwa dhidi hmm ya hawa watoto watoto wa kike, watoto wa kiume, mm -hmm. bila kujali matukio yamekuwa yakitokea. Kwa mfano nchini Tanzania, makaribuni walifanya uzinduzi wa Kampani. kampeni mm -hmm. Mm -hmm. ya ulinzi dhidi ya mtoto mm -hmm. eh, kwamba kusiwe na ukatili, na matukio haya yamekuwa yakiripotiwa katika maeneo mengi. Kwa hiyo kampeni hii ya ukatili wa kingono iliratibiwa na mtandao wa jinsia TGNP ikishirikiana na wadau wengine wa haki za watoto, hali kadhalika polisi kule nchini Tanzania. Lakini pia huko nchini Kenya, Meri, kunatokana na ripoti mbalimbali ni kwamba kumekuwa na upungufu wa ripoti hasa kwa watoto, wanasema chini ya miaka kumi na nane hawaripoti yale ambayo yanawatokea yakiwa ni manyanyaso ya kingono au manyanyaso kwa ujumla. Kwa upande wao shirika la afya duniani WHO nao limetoa ripoti likipendekeza kwamba lazima kuwepo na mipango thabiti ya kuweza kupambana na hali hii kumlinda mtoto mdogo. Naam, na kwa sababu, na pia kuna pengine maeneo mengine kuna imani kwamba haya mambo hayatokei, mtoto hawezi kufanyiwa hivi, au pengine hawaamini kama watoto wanafanyiwa mambo kama haya. Kwa hiyo basi, tutaangalia suala hili kwa kina, tuweze kuungana na wachambuzi ambao tuko nao. Tunaye okay, tunaye Celestin Otieno, yeye ni mwanaharakati na msimamizi wa kanisa julikanao na Nairobi Christian eh, kule nchini Kenya yeye pia anasema ni mwathirika katika hali kama hili. Mm -hmm. Mtokea akiwa mtoto mdogo. Vilevile tunaye mwanaharakati na mwandishi wa habari nguli kutoka nchini Tanzania, Leila Sheikh. Hali kadhalika tutaungana naye, eh, mchambuzi mwingine kutoka huko nchini Kenya na Tanzania hapo baadaye. Lakini basi kwanza kabisa nichukue nafasi hii meli kuwakaribisha. Karibu sana, eh, mwanahabari wa siku nyingi Leila Sheikh kutoka nchini Tanzania, mwanaharakati, karibu kwenye live talk. Asante sana, nashukuru sande. Bila shaka hali kadhalika kutoka nchini Kenya Celestino Otieno karibu karibu kwenye live talk sauti ya Amerika. Asante sana. Bila shaka, nianze na wewe Leila Shehe, umekuwa ukifuatilia masuala haya nao kwa muda mrefu, unayafahamu matukio mbalimbali, ukiwa ni mwanahabari mwenyewe hali kadhalika mwanaharakati. Nini ambacho kinapelekea mambo haya kuendelea kutokea? yamekuwa kiripotiwa, sheria zipo pengine utuambie sheria hazifanyi kazi au kuna tatizo gani mpaka mambo haya yanaendelea kutokea kila wakati? Tuangalie natupe habari kwa upande wa Tanzania. Kwanza kabisa asante sande kwa kunialika. Masuala ya unyanyasaji dhidi ya watoto yanakuja kwenye mafungu kadhaa, lakini nitaangalia mafungu matatu makubwa. Kwanza kabisa kunajisi watoto, yaani kuna kunajisi kwa watoto kingono hiyo ni moja ambayo imekuwa matokeo yameongezeka kwa kiasi fulani, na sisi tumefanya uchambuzi, tumefanya utafiti, tukagundua kwamba sio kwamba ni matokeo yameongezeka, bali matokeo yanayotolewa ripoti polisi yameongezeka. Yani zile ripoti zinazotolewa polisi zimeongezeka. Hiyo moja. Kuna mauaji ya watoto maeneo ya Njombe Simiu, yamekuwa yakitokea kwa muda sasa, lakini tunayadhibiti kama taifa. Huku Tanzania na kuna manyanyaso mengine, kwa mfano watoto ambao wanakuwa wameachwa yatima. Sasa leo kwa vile tunazungumzia masuala ya, ku, ya kunajisi watoto ni kweli, ma, ma, matokeo ni mengi. Na mimi na wenzangu um, mimi ni mwanachama wa TGNP tumekuwa tukifanya tafiti na tumegundua kwamba kuna masuala kadhaa mengi ambayo yamechangia, mojawapo ni kwamba kwanza kabisa kuvunjika kwa, kwa, kwa mfumo wa familia ambao unakuta sasa watu, watu tunakaa kwenye majiji, tunakaa kwenye miji sasa unakuta mama na baba wanakwenda kazini, wanaacha watoto nyumbani na wafanya kazi au na majirani. so, watoto wale hawana ulinzi. Watoto mtoto akienda shuleni haujui, mtoto asubuhi anakwenda mpaka usiku a ukirudi nyumbani, hujui mtoto amefanya nini na hatuna hatuna muda wa kuongea na watoto wetu ili wapate ulinzi na kuelekeza, pia kwamba hili jambo linatokea. Kuna aina fulani ya ya ukimya kuzungumza na watoto, hiyo moja. Lakini pia kuna imani za kishirikina ambazo zimechangia kwa kiasi fulani watoto kunajisiwa na watoto kuuawa, imani za kishirikina. Kuna watu ambao wanaamini mtu akimnajisi aki, aki, aki mtoto atapona virusi vya ukimwi. Imani hiyo ipo bado japokuwa kwa sasa inapungua, lakini imani ipo na watoto wamekuwa wakinajisiwa eti kwa sababu ukimnajisi mtoto unapona virusi vya ukimwi. hiyo hmm. ni imani ya kishirikina watoto wameuawa Njombe, wameuawa maeneo kidogo ya simu uki, ukiwa bado unaendelea, ni, imani uki, ukiwa bado unaendelea. Leila, hapo kuna pointi moja kabla sijasahau, umeelezea kuhusu kuwaeleza na kuzungumza watoto kuna ukimya inamaanisha kwamba hii inatokana kwa wazazi ama walezi ambao wako karibu kabisa na wale watoto. Je, sasa hapa embu tufafanulie wewe kama mtaalamu. wewe, ukiwa katika kampeni hii mzazi mm -hmm, kama mimi mm, natakiwa kufanya nini kwa mtoto mdogo huyu? Kwa nini nikae kimya? Natakiwa kumweleza kutumia mbinu gani kumfahamisha? Kwanza kabisa wazazi wenyewe sisi wazazi na walezi, sidhani kama tuna tu, hata tuna, tuna, tuna ule mwamko wa wazungu wanaita awareness mwamko, kwamba lazima umweleze mtoto wako kwamba fulani au mtu yoyote akikushika ya sehemu yako nyeti, sehemu yako ya siri, usikubali. Mara nyingi sana hawatusemi hivyo, ni kwa sababu tamaduni zetu za kimila zimejengwa kwa njia ambayo ni, ni, ni mwiko kuongea na mtoto wako kitu kama hicho. Zamani walikuwa mabibi, mashangazi, ma, wakiongea na watoto, lakini siku hizi huo mfumo wa kimila umevunjika. Sasa inabidi mzazi akae na mwanawe, amweleze wewe mtoto angalia fulani, kama ni mwalimu, kama ni jirani, kama ni mpangaji, kama ni mtu, mtu ambaye unamfahamu anaaminika, anakuja na kushika sehemu fulani usikubali, utoa ripoti, njoo uniambie mimi au mweleze, mweleze mkuu, mweleze mwalimu, iwapo ni mwalimu anaye kufanyia hivyo, njoo useme nyumbani. Hakuna kitu kama hicho, hatuna utamaduni huo kuongea na watoto wetu, na hicho kwa kiwango kikubwa kimechangia watoto kuto kufahamu na mtoto akinajisiwa, anaambiwa ukienda kumwambia baba au mama mimi nitakuua au nitakuumiza, nita, nita nita, nita, nita, basi mtoto ananyamaza kimya, mpaka unakuta mtoto ameumizwa kabisa kabisa, mpaka mtoto ameumizwa ndio. Wewe kwa nini ukusema? Atasema nini mtoto? Mama mtu baba mtu wako bizi kazini na biashara nyingine, mtoto anaumia ananyamaza kimya, maskini. Hivi majuzi kuna baba mmoja alikuwa anaoga na mtoto wake wa kike, mtoto hmm. wa kike mtoto wa miaka mitatu, siumine anaoga na Baba anaoga bila nguo, anaoga na mtoto wake kike wa miaka minne bila nguo, akawa namna jisi mtoto mm -mm, itakuwaje? Haiwezekani. Amekamatwa sasa hivi, ameshafunguliwa mashtaka ya jinai, na kesi hiyo imekwenda vizuri tu, lakini yule mtoto pia ameathirika. Na iwewe mama, uko wapi wakati baba anaoga na mwanaye wa kike? Hapo inakuja huo mjadala kwamba jukumu la mzazi hapo kwa mtoto wake ndam haya nna kabla haya kabla hujaendea, ala shehe, nikushukuru. Naomba -ha naomba hapo pole la Shehe, uendelee kusubiri kwenye laini ya simu tafadhali. Tunaye Josephat kutoka nchini Kenya, msikilizaji wetu ametupigia hapa, anataka kuchangia kwenye hii mada. Josephat, karibu live Sauti ya america asante sana Eh, PYeah, ne, ne mimi, Josephat, Ayora, e, sana mimi naitwa Josephat Ayora kutoka Arbo, Kenya. Hili ni swala la kusikitika sana ya kusononesha sana kwa sababu mara nyingi wasasi wengi tumekipatia shughuli nyingi na tumeata watoto peke yao. Siku hizi mtazi huyu anasema mtoto ni wake peke yake, si kama wakati ule ulikuwa mtoto ni wa jamii nzima. Hivi unapopata mtoto utaweza kumusundisa kitu fulani? Leo hii ukitaka kusundisa mtoto, mtasi jule atasema Mtoto ni wako waachana na yeye. Kwa hivyo tupate nafasi ya kukaa na watoto wetu, uweza kuonyesha watoto hii ni nyang'au, hii ni sindano ya kidunga, hii ni mwigo wa kusoma, ndio waweza kujua. Nataka kuuliza swali moja hapa yenye mnichanganya katika sheria zetu za Afrika, hata kwetu hapa Kenya, mutu anaponakisi mtoto, hatuna sheria kamili ya kuweza kufuatilia. Unasikia mtu kama amenakisi mtoto, mutu mkubwa wa miaka kumi na nane kuenda juu sikia huyu mtu ako na nafasi aka ya loya kikumutetea katika mahakama, lakini mtoto mm huyu -hmm. mdogo hana nafasi. Unasikia, kenda mutu amerarua mtoto mdogo akanakisi akafanyia vituko, lakini huko kotini hakuna hati ya huyu mtoto. Sawa sawa, kwa sababu, <muchan> <kwa> sababu <muchan> tunao watetezi <muchan> Uh, kwa sababu tuna watetezi hapa katika laini ya simu labda wanaweza kuzungumzia kuhusu ile tuna mtetezi kutoka Kenya, Celestine Otieno, ambaye labda tuambie sheria kule zinasema nini. Naye mwenyewe pia alikuwa ni Mwafrika wa jambo kama hili. Sawa sawa, kwa hiyo Celestine Otieno karibu, uh, Sauti ya America nafikiri umemsikiliza msikilizaji Josephat, utueleze na pia umjibu swali lake pengine kuhusu sheria zilizopo Kenya. Uh, Asante Josephat. Uh, kwa maneno mimi naiona kama vile mnavyosema, mna wazazi wetu walituacha wakishughulika na mambo ya kutengeneza pesa na wanasahau wako na wanawe wadogo ambao wanawaangalia, na hata licha ya hiyo, kuna pia hii ujamaa ama u, u, ujamii. Mi kwangu kunajisiwa ku, ku, ilitokea na ku, ule mzazi alikuwa amemwamini ambaye namwita mjomba so pia hiyo ilikuwa ujamii, na unapata pale kwa ile ujamii mzazi anamwamini sana, naona ni kama hawezi, hawezi fanya jambo lile, lakini lilifanikia li, na uoga ilikuwa ni yule mtu alisema ya kwamba nikisema ataambia baba yangu, maana yake baba yangu ni mkali, singeweza mwambia kitu kama hiyo. Ile uoga waza, ile ukali wazazi wako nayo na watoto, ndio maana unapata saa zingine pia watoto wawezi kuwa wanafungulia mzazi roho yao kwa yale ametendeka, na hiyo ujamii. Ndio maana unapata watoto wa, wako tu hapo wanatendewa ma wanatendewa mambo ambayo si si mzuri kwao na wanaumia, na mi nasema ni, ni vibaya sana, kwa sababu unapata mzazi naye atajua mtoto amenajisiwa, na kwa vile aibu, nataki watu wengine wajue, ataambia mtoto anyamaze. Na ukishaambiwa hivyo, hutakuwa na la kusema, na huyu ni mjomba wako, mtaishi naye, na si si we peke yake, anakufanyia hivyo, anafanyia pia watu wengine, na wazazi wanakubali, wakijua huyu ni huyu, atakulinda ana ye, ndio wamemwacha kwa mkono wako, wamemwacha uh -huh. wamekuacha kwa mkono wake Mm-hmm. Celestina, Celestina wano, bila wano shaka wano. Bila shaka bila shaka. Sasa ulipopata ule uelewa na kujitokeza wazi kusema sasa mi nataka niwe mwanaharakati ili sio tu kwa ajili yako, mm, lakini kuwaokoa watoto wengine sijui kama kuna mm, lolote lililochukuliwa kisheria, kwa sababu naona msikilizaji wetu huyu alikuwa anaelezea kwamba hakuna sheria zozote zinazoshika mkondo huko Kenya eh, vitu kama hivi vikitokea huku Kenya wame, wameachilia hayo maneno sana, kwa sababu hata ukipeleka kwa polisi hawashughulikii. Inaona ni kama wana, wana, wanapewa mihongo, unapata hiyo kesi inaachiliwa in, mbali mbali, ule mtoto anaumia. Hata wale wenye naongea na hao, tukienda kwa polisi, unapata kuna mambo mengi sana yako kwa polisi kuhusu watoto especially huku kwa slums, wenye wawezi jiongelelea, na wakienda huko polisi nao wan, wanataka wakishapewa kitu kidogo, hayo maneno yataisha tu hivyo. Kwa hivyo sasa napata hata kama eh, endele, endele, hata kama tunajaribu yeah, hata kama tunajaribu kuna wenzetu wenye wako na organization different ndio wanajaribu ku, kutitiza hii maneno kuangaliwa kabisa, lakini ikifikia kesi ya watoto nimeona hapo kwa kesi ya watoto bado waja wajatilia maanani kabisa. Na pia hii inaunganishwa na pia wazazi, maanake maana, pia wanachangia polisi kutofuatilia haya maneno maanake uhum. Unapata ni mtu, mtu ambaye wanamjua Wanaona kama kama nimeelewa vizuri kama, mm -hmm. nimeelewa vizuri Sande, ni kwamba sheria, kumjibu tu msikilizaji ambaye ameuliza, mm -hmm. swali, sheria zipo lakini naona utekelezaji mm -hmm. wake ndio hafifu. Yeah. um, sawa kabisa yeah. Yeah. Haya basi, tunaye pia Alex Munyere kutoka nchini Kenya, lakini kwa nani, simu tayari, nimeambia yupo Amiani Tabo ile, kutoka Amiani, kutoka Tabo Kenya, karibu live tokea Sauti ya America Amiani. Asante sana kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni Amiani, vile umesema kutoka Tarbo, Kenya, Kakamega County. Ni kweli vile ule mchanganyuzi anasema sheria ndio zinatukosea kidogo, lakini sasa kama nitaongea mara mbili, kama mwalimu alafu na kama mtu wa kawaida. Kwa mfano sasa, hii mambo unajisi, utapata kuwa watu hawajaelewa vizuri. Kwa mfano sasa, kama mtoto ananajisiwa utapata kuwa kuna vitu fulani inatakiwa visifanywe, kwa mfano asioge, alafu yale mavazi yasitupiliwe mbali, alafu uchunguzi ufanywe. Lakini kwa sababu watu hawana hawana habari huwa wanakosea, alafu ushahidi unakosekana. Alafu kitu cha pili ni wale watu tuna, tuna wanatuchungia watoto nyumbani maids. pia hao wazazi wote labda wanafanya kazi na utapata kuwa wanawachia wale maids na sio msichana peke yake, ni pia mtoto mvulana uh, anafanyiwa maneno kama haya. Lakini sasa wana, una, wazazi wanaporudi nyumbani, inaonekana kuwa hawana habari yoyote, alafu mtoto anakaa tu vile, kwa sababu alitishwatishwa tishwa. Alafu mbali na hayo, wale watu wa jamii pia wanafanya vivyo hivyo pale shuleni. Unaweza pata mtoto labda anakuja shuleni na hajasema chochote nyumbani, wewe kama mwalimu utajaribu kuangalia, wakati mwingine anakuwa mchangamfu, lakini kwa sasa siyo hivyo. Kuuliza utapata kuwa amefanyiwa vile. Sasa inakuwa ni vigumu sana, utaanzia wapi kama mwalimu? Na hayo ndio matatizo. Sasa cha muhimu nafikiri, lazima lazima sheria ichukue mkondo wake na watu wafahamishwe kabla ya maneno yote kufanyika. Asanteni kunipa hiyo nafasi, asante sana. Ni kushukuru Amiani kutoka Tabu, Kenya. Lakini pia tunaye mchambuzi mwingine wa maswala haya na ambaye yuko nchini Kenya, bwana Alex Munyere. Yeye ni mwanaharakati ambaye pia anafanya kazi na walemavu. Alex Munyere, umesikia kuhusu swala hili la changamoto la sheria kufuatwa na vilevile vile huko nchini Kenya. Wewe umekuwa ukifuatilia maswala tu, tueleze tu nini ambacho unafahamu kinakuwa ni changamoto kubwa kwa upande wa kutekelezwa sheria na sheria zilizopo. Nafikiri vile wanenaji wamesema, ninakubaliana kabisa aa. Lakini Kenya tuko wazuri sana sana sana katika kutengeneza sheria, lakini kuzitekeleza kidogo tuna mushkili kidogo. Na niposa sio sheria hiyo ya watoto peke yake ambayo ya iko na shida. Sheria nyingi za Kenya hazikirii maanani, mpaka hata sheria za uchaguzi na mambo kama yale yanayoongoza ya jamii Kenya. Uh, kidogo utekelezaji wa sheria ni kuna dosari sisi, uh, sana sana tunafanya na wale watoto ambao ni walemavu na tuna ushuhuda wa watoto wengi na wanaonyanyaswa haswa kimapenzi. Wengi wao ni wa, wenye akili taahira na wengi wanakuwa na shida, aidha hawa, hawajui hawa kama wananyanyaswa kimapenzi kwao wanafikiria wengine, uh, kwa sababu hawana akili ya kujua ya kwamba wamefanyiwa madhara, wanafikiria wanafanyiwa mazuri sana na, sa, sa, sa, sana. Wengine hata wanapatikana na mimba zisizokuwa, eh, zimepangiwa na mambo kama yale jambo. Uh, tukirudi kwa watoto wale wengine ambao ni, ni, ni wa kawaida tunajua kuna mambo mengi ya athari ambazo zimeletwa na na, na, na, na, na, na, na mtandao. Unakuta wazazi wengi wamekuwa ni wazazi hawapo, wanaacha watoto wao, wanawadekeza kwa kuwanunulia simu za rununu, na hizi simu wanaingia kwenye kwenye kwenye mitandao ambayo mitandao hii inawafunza watoto kuamini ya kwamba wanapoguswa sehemu nyeti eh, eti wamekomaa, na kwa hivyo wale watoto wanapokutana na wale ambao ni wanawafanyia kuhaini, wanawagusagusa tu na wanawaambia kwamba sasa wameanza kuwa wakubwa, na kwa hivyo wakubwa oh, wana, wanaendelea katika hali ya mapenzi ngono wanajisiwa na, na, na, na okay, mapendeleo yangu ni kwamba serikali ichukue hatua kwa haya. Kwanza tuko na kaunti kwa kwa kaunti washughulikie aya, uh, kesi makesi, kesi ambayo zinazochipuka, maanake wanapopeleka ripoti hawatilii manani ikiwa ni kesi yote ya mtoto. So mi ningeomba serikali iingilie kati na iweke hayo hayo hizo kesi za watoto ziwe ziwe za kwanza na za kuhudumiwa kwa haraka, kwa man, maanake, uh, wanapo wanapo chukua muda kushughulikia haya maneno, wale watu wanawachiliwa na bado wanaenda huko mjini na bado watafanyia watoto wengine. Kama alimfanyia mmoja, akiachiliwa ataenda fanyia hata wa kumi, ambayo si mzuri. Na mi ningependa serikali iingilie kati na pia isaidie kuelimisha watu wa, wa kijiji. Kwa kila kaunti, kuwe na watu ambao wanaelimisha wazazi, mtoto wako akibakwa asioge na asibadilishe nguo ndiposa ikuwe ni evident. Kwa maana yake msha kibako wazazi watamwosha na itaenda tu hivyo. So ningependa waelimishe kwenye kijiji, waelimishe wazazi wa watoto ndiposa wapate hiyo elimu. Kitu yote ikifanyika, nawe washughulikie watoto wao vilivyo. Ni kushukuru sana, asante sana kutoka kule nchini Tanzania, mwanaharakati na mwanahabari nguli Laila Shehe. Hali kadhalika ni mshukuru eh, Alex Munyere, mwanaharakati kutoka nchini Kenya anayefanya kazi na walemavu. Hali kadhalika ni kushukuru Celestin Otieno ambaye ni mwanaharakati msimamizi wa kanisa la Nairobi christian kuweza kushiriki live talk kutoka hapa Washington DC. Muda wetu ndio huo unakamilika, tunakamilisha live talk kwa siku hii ya leo. Tupumulika manyanyaso ya kingono dhidi ya watoto na namna ya kuwalinda watoto katika eneo zima la Afrika Mashariki. Jina langu ni Sunday Shomari, mwenzangu Meri Mgawe, kwa herini. Asante nam, uh, Sunday Shomari, na hivi sasa basi tuna maliza kwa muktasar wa habari. Rais Felix Chisekedi Kongo, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameahidi kuachilia huru wafungwa wote wa kisiasa na kupanga kuwarudisha wale wote waliokimbia ng'ambo kutokana na sababu za kisiasa, akizungumza katika sherehe za kuzindua malengo yake ya siku mia moja za kwanza utawala wake kwenye uwanja mkubwa huko Kinshasa hii leo. Karibu watu kumi na wawili wamefariki na zaidi ya hamsini hawajulikani walipo bado, baada ya bomba la mafuta lilokuwa linavuja kulipuka na kusababisha mkanyagano mkanya katika jimbo la kusini la Nigeria la Bayelsa hiyo jana. Maafisa wa ufalme wa Nembe katika jimbo hilo wanasema mlipuko huo ulitokea jana mchana na kusababisha moto mkubwa kwa muda mrefu. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres amepongeza makubaliano yaliyofikiwa kati viongozi wanaohasimiana wa Libya juu ya kuandaa uchaguzi nchini mwao. Makubaliano hayo yalifikiwa siku ya Jumatano katika mji mkuu wa Umoja wa Falme za Kiarabu kati ya waziri mkuu Fayez Al-Salja anatambulia kimataifa na kiongozi jenerali wa jeshi Halifa Hiftar. Na hizo ziliku, hu, hiyo ilikuwa ni muktasari wa habari kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Harrison Kamau nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.