Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau, na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa, Machi mosi. Siku zinakwenda mbio, mwaka 2019. Karibuni katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Mauaji ya watoto yaendelea kushuhudiwa DRC na hasa kwenye jimbo la Kivu Kusini. Je, wakazi wanasema nini? bako wanavaua kwa kuvakamata munjia wanavapeleka kama fasi ye hatujue kisha siku ngapi, wala imsemene, mtoto anaonekana alishakufa, ile hali inatulimiza sana. Na katika ripoti nyingine ni kwamba mkutano kati ya Rais Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini wavunjika bila kupatikana suluhisho huko Vietnam. Je, matumaini ya Marekani yalikuwa wapi? Yale ni makutano ambayo hayasaidii hay. Marekani na matana mwingi walikuwa amesema hawaoni eh, hicho kilele. maana yake ilikuwa nini? Maanake Korea Kaskazini ilisema waziwazi haiendi kuacha zana zake za nuklia. Basi hivyo ni vidokezo tu kutoka hapa Kumekucha Afrika Washington DC, lakini kwanza tupate habari za dunia tukisomewa na mwenzangu Abdishakur Abu. Na habari muhimu za alfajiri hii leo ni kwamba mkuu wa wanajeshi wa operesheni maalum wa Marekani major general Marcus Hicks ameiambia Sauti ya Amerika kwamba Marekani na washirika wake wanashindwa katika vita vya kupambana na ugaidi katika kanda ya Sahel huko Afrika Magharibi. Akizungumza wakati wa mazoezi ya kijeshi yaliyopewa jina la Flintlock huko Sahel, kamanda wa wanajeshi maalum katika kikosi cha Marekani kwa ajili ya Africa African amesema hawapati ushindi hadi sasa. Mazoezi hayo yanawahusisha wanajeshi elfu mbili wa Afrika Magharibi, yanafanyika Burkina Faso mwaka huu, nchi inayokabiliana na ugaidi kutoka makundi kadhaa yenye uhusiano na Al Qaeda, hasa mnamo wa miezi ya hivi karibuni. Umoja wa Mataifa umeeleza wiki iliyopita kwamba zaidi ya waburkina be laki moja wamekimbia makazi yao kutokana na ghasia hizo za kigaidi. Milipuko miwili ya bomu iliyotegwa ndani ya gari imetokea mjini Mogadishu jana usiku na kusababisha vifo vya watu kumi na watano. Afisa wa usalama wa Somalia ameiambia Sauti ya Amerika kwamba shambulio la kwanza lilitokea saa mbili usiku wakati gari lilojaa milipuko lilipolipuliwa kwenye barabara yenye harakati nyingi mjini Mogadishu. Mashahidi wanasema darzeni ya watu walikuwa wamekaa nje ya hoteli na migahawa katika barabara hiyo mashuhuri ya Maka al-Mukarram wakati bomu lilipolipuliwa mwandishi habari mmoja ameambia Sauti ya america waliona gari lililoegeshwa karibu na eneo hilo likiwakataa na hivyo wakaanza kukimbia na kurudi, ndo wakakuta watu wengi wamejeruhiwa na kumi na tatu kuuliwa. Saa moja baadaye mlipuko wa pili uliotokea nje ya hoteli kwenye njia panda ya K4. Haijulikani kumekwepo na waathiria wangapi katika eneo hilo maelfu na maelfu ya Wasudan walijitokeza jana katika pembe zote za nchi katika kile kinachosemekana maandamano makubwa kutokea tangu uasi wa miezi miwili dhidi ya utawala wa Omar al Bashir, huku mahakama ya dharura ilikuwa ikisikiliza kesi za mamia waliokamatwa hadi usiku wa jana kuamkia hii leo. Harrison Kamau ana ripoti kamili. Watu walikusanyika ndani na nje ya mji mkuu wa Katum, yakiwa maandamano ya kwanza tangu rais Omar al Bashir alipounda mahakama maalum za dharura mapema wiki hii ili kukabiliana na wimbi la maandamano ambayo hayajawahi kutokea nchini humo na kutishia utawala wake wa miongo mitatu. Zaidi ya watu mia nane walifikishwa mbele ya mahakama hizo kulingana na muungano wa mawakili ambao ni sehemu ya muungano wafanya wa wafanyakazi wenye utaalam ambao wamekuwa wakipanga na kuitisha maandamano hayo. Hukumu ziliendelea kutolewa hadi usiku, wengine wakiachiliwa huru, huku wengine wakitupwa jela, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Maafisa wa usalama walikamata takriban waandamanaji mia nne kwenye soko la mji pacha wa Khatum wa Omdurman ulioko upande wa pili wa mto Nile. Waandamanaji hao wanasemekana kutumia maneno ya kumtaka Rais Bashir ajiuzulu, wakati maafisa wa usalama wakilazimika kutumia gesi ya kutoa machozi dhidi ya waandamanaji zaidi waliokuwa kwenye kitongoji cha Omdurman cha Wad Nuabi, kulingana na walioshuhudia maandamano hayo. Yaliyosababishwa mwanzoni na kupanda kwa bei ya mkate yamekuwa yakifanyika karibu kila siku tangu Disemba 19 yakitoa changamoto kubwa zaidi kwa Bashir wakati wa utawala wake. Kulingana na ripoti za serikali, kufikia sasa watu 33 wameuawa wakiwemo maafisa watatu wa usalama. Hata hivyo raia pamoja na mashirika ya kutetea haki za binadamu wanaamini kuna zaidi ya watu 50 wa waliouawa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Habari za dunia. Umoja wa Mataifa umetangaza wito wa dharura wa kupatikana dola milioni 234 kwa ajili ya msaada wa dharura kuwasaidia Wazimbabwe milioni tano wanaokabiliwa na upungufu mkubwa wa chakula. Wito huo umetolewa jana na mkuu wa idara ya huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa Mark Lokock alipotembelea nchi hiyo kutathmini matatizo ya kiuchumi na kibinadamu, kibina yanayokumba taifa hilo la kusini mwa Afrika. Katika taarifa yake, Umoja wa Mataifa umeeleza kwamba fedha zinahitajika kuweza kutoa chakula cha dharura, huduma za afya, maji na usafi, pamoja na usalama kwa watu milioni 2.2 kati ya milioni 5.3 wanaohitaji msaada kwa miezi sita ijayo. Wakazi wapatao milioni 17 wa Zimbabwe wanakabiliwa na hali ngumu ya ukame sugu na uchumi uliodumaa. Hati ya serikali iliyotolewa kwa vyombo vya habari inaeleza kwamba watu milioni 7.5 wa maeneo ya mashambani na mijini wanahitaji msaada wa chakula kuanzia Februari mwaka huu hadi Machi mwakani. Pakistani imeahidi kumwachia huru rubani wa India hii leo kama kitendo cha amani kwa jirani yake India, lakini serikali ya New Delhi imeshikilia kwamba itaendelea kuwa katika hali ya tahadhari ya juu kabisa ya kijeshi dhidi ya mashambulizi zaidi. Abdi Habdan Vartaham, ambaye ndege yake ilitengwa, ilitenguliwa wakati wa mashambulizi katika jimbo linalogombaniwa la Kashmir siku ya Jumatano, amekuwa akishikiliwa na Pakistan na kuwa kiini cha mvutano mpya kati ya mataifa hayo mbili jirani yenye nguvu za silaha nyuklia. Waziri mkuu wa Pakistan, Imran Khan, aliliambia bunge jana kwamba kama kitendo cha amani watamkabidhi rubani kwa serikali ya India hii leo, ikiwa ishara ya kwanza ya kutuliza mvutano ulioanza siku ya Jumanne wakati ndege za kijeshi za India zilipoingia Pakistan na kushambulia vituo vinavyodaiwa ni vya kundi la magaidi. Rais Donald Trump wa Marekani alieleza matumaini hapo jana akiwa Hanoi kwamba mvutano kati ya mataifa mawili utamalizika hivi karibuni. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele basi asubuhi ya leo ni kwamba kufuatia kuvunjika bila suluhisho kwa mkutano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un mjini Hanoi, Vietnam, hapo jana, mwenzetu Patrick Nduimana amezungumza na Filbert na Mwamba, ambaye ni mhariri mhadhiri wa chuo kikuu cha Salisbury hapa jimboni Maryland, Marekani, na kwanza anamuuliza iwapo matumaini ya Marekani yalivunjika kwa kutofikiwa makubaliano. Kama kulikuwa na matumaini, Trump mwenyewe ndiye aliyafahamu. Mada ya Marekani katika mazungumzo yale haikujulikana waziwazi. Kim Jong Un upande wake, walikuwa wamejipanga vizuri na walikuwa wanataka vikwazo vitolewe. Wataendelea kuzungumza, kuna matumaini kwamba mazungumzo yataendelea mpaka wafikie makubaliano vile sababu Rais Trump wakati huu uh, anachoangalia kinachomsumbua wakati huu pia Kim Jong-un, wala mambo ya nchi za kigeni. Wakati huu kuna shida huku nyumbani, uh, nyumba yake inachomeka, kuna shida kubwa hapa. Kulichosema Bwana Cohen huku kwenye bunge la Congress inamsumbua akili. Hata mkutano wenyewe ulikatishwa kabla ya kuisha, haukumalizika mtaalamu wa maswala ya uh, usalama uh, ambaye alizungumza uh, na shirika la habari la Reuters amesema japokuwa mkataba wa kupatikana huko Hanoi, hii haimaanishi kwamba katika siku za mbele au wakikutana kwa mara nyingine mkataba utapatikana. Sijui unasema nini kuhusu hili mkataba. Ni kizungumkuti, sababu la kwanza, Korea Kaskazini haiendi kupunguza zana zake za nuklia, lahashwatusahau yani pili, Korea Kaskazini inachouliza ni vikwazo vitolewe. Marekani ikitoa vikwazo uh, dhidi ya Korea kaskazini, basi haina chochote. Ni kusema kuwa hawakufua dafu, wameenda kwenye mawasiliano, wakapeana walichonacho upande wao, hawatarajii hawa, hawa kupata chochote kutoka kwa kare, Korea kaskazini, basi yale ni makutano ambayo hayasaidii ha, ha, Marekani na na. Wataalamu wengi walikuwa wamesema hawaoni e, e, hicho kilele. Maana yake ilikuwa nini? maanake Korea Kaskazini ilisema waziwazi haiendi kuacha zana zake za nuklia. Sasa kwa hiyo nafikiri kwamba haya mapendekezo ya Kim Jong Un, kwanza aondolewe vikwazo vyote alivyowekewa na Marekani, alafu baadaye ndipo na yeye atizame uwezekano wa kuachana na mpango huu wa silaha za nuklia. Unafikiri itafika muda Trump aridhie ombi hilo la Kim Jong Un? Aridhia lakini hata kuwa amesaidia Marekani, na itakuwa kuwa kutakuwa na upinzani mkali kwa wanasiasa Marekani kwanza, kutoka katika chama chake cha Republican. Vipi suluhu la mgogoro huu kati ya Marekani na Korea Kaskazini kwa upande mmoja na ulimwengu, sababu bado Korea Kaskazini iko chini ya vikwazo vya Umoja Mataifa? La kwanza ni kuwa lazima Marekani ikae chini na Uchina na Urusi, kwa sababu ye Kim Jongun anakubalia sana vile atakavyoelezwa na Urusi na Uchina, lakini Marekani haiwezi tu kufuatilia peke yake mwenyewe waziwazi, Vladimir Putin alisema kuwa Kim Jong-un hataki aambiwe, uh, aharibu wada kupunguza zana zake za nuklia. Kwa hivyo ni jambo gumu sana. Ni Filbert na namwomba kutoka chuo kikuu cha Salisbury hapa Maryland, Marekani akizungumza na kumekucha Afrika <mulia> Asubuhi poa kabisa, tunapoendelea kupata taarifa mbalimbali kumekucha Afrika. Abdi Shakur Abud anaendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais Macky Sall wa Senegal amechaguliwa kwa muhula wa pili kulingana na matokeo ya muda ya uchaguzi wa rais yaliyotangazwa jana na tume ya uchaguzi CNRV. Matokeo yaliyotangazwa na tume hiyo inampatia sal asilimia 58.27 za kura katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa Jumapili na hivyo kuwa mshindi wa moja kwa moja bila ya haja ya kuitisha duru ya pili. Wagombea upinzani wanapinga matokeo haya, lakini wanasema hawatafikisha mashtaka mahakamani. Mgombea wa pili amekuwa mpinzani wake wa muda mrefu, waziri mkuu wa zamani Idrisa Sek aliyejipatia asilimia 20.5. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Demba Kanji anasema asilimia 66.24 ya wapiga kura ndio walioshiriki. Matokeo hayo hivi sasa yanabidi kuidhinishwa na mahakama ya katiba kabla ya kuwa rasmi, na mchindi anabidi kupata asilimia 50 za kura kuepusha duru ya pili. Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Sasa moja kwa moja tuelekee Afrika ya Kati, ambapo huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kumeripotiwa kwa mara nyingine kwamba uh, kuna mauaji dhidi ya watoto wachanga na hasa wasichana, baada yao kukatwa viungo vya uzazi kwa kile kinachoshukiwa kuwa ni shughuli za kishirikina. Haya ameshuhudiwa katika kijiji cha Katana wilayani Kabare kwenye jimbo la Kivu Kusini, kama anavyoripoti mwenzetu Mitima Dereshans akiwa Bukavu. Hali hii inaripotiwa tangu mwezi Februari mwaka huu hasa katika vijiji vya Kabamba na Kajuju huko Katana, ambapo wakaazi wanashuhudia kuwa miili ya watoto wanne wenye umri kati ya miezi sita na miaka kumi na tano imekutwa bila uhai ikiwa imetupwa ndani ya pori huku viungo vya uzazi vikiwa vimeondoshwa na kupelekwa na waliowaua. Julien Muhindo ni mkazi wa Kabamba Centre, anaeleza. Bako vanavaua kwa kuvakamata munjia, vanavapeleka kama fasi ye hatujue, kisha siku ngapi wala imsemene mtoto anaonekana alishakufa. Ile hali inatulimeza sana, kusikia mtoto mweulizalaka walimubeba na kumutosha matrise, na haujua mwe alimubeba na haujuile, matrise waliibeba wapi, inatulimeza sana roho hadi hapo wanaofanya mauaji hayo ya watoto wachanga bado kujulikana na kabisa haijulikani ni kwa nini wanafanya hivyo, hali ambayo inazidi kumpa hofu Anastazia Ngubiri, mkazi mwingine. Labuda abo viko na soko anatuwezi jua kwenye soko yabo ya iko atuwezi jua nani mwenye anavatuma shi atujuu mtoto akishakufa kufa ana tena matrise utasema ni manake kuko kitu kenye banenda banatafuta juu bafevile. Upande wake kiongozi wa asasi za kiraia hapo Kabamba Christophe Bahala Nadhani kwamba huenda wanaofanya hivyo ni hasa zaidi watu wanaotaka kujipatia pesa kwa urahisi kwa njia ya ushirikina. Ni watu wa nia mbaya, wale wanawaza wanaweza kupata pesa kwa njia ya kuangamiza watoto wa wengine au kumwanga damu ya watu wengi. Kati ya wakazi, hususan wazazi, wanasema kuwa na hofu ajili ya watoto wao ambao baadhi yao wanafanya mwendo mrefu kwa kwenda shuleni, kushota maji kwenye mtoni au pia sokoni. Mwanzo wa wiki hii Watu wawili walioshakiwa kuwa miongoni mwa wanaofanya mauaji hayo ya watoto waliuliwa na wakazi wa kijiji cha Kajuju kwa kuvikata vichwa vya washukiwa hao kabla ya kuunguza mili yao kwa moto. Mkuu wa eneo la Katana, Janvier Birego, amelaani kuibuka kwa hali hii ya mauaji ya watoto katika vijiji hivyo. Anachukua pia fursa hii kwa kuwakataza wakazi tabia ya kujilipishia kisasi. Watu wanauawa na ili wanasema kavanga wengine wanakatw wa matrisi. Naomba populasion ya Kajuchu ivakie kimya, wasipati ile roho ya kuua mubaya mubaya. Wenye wamefanya hiyo kitendo, sheria ame ifanye kazi yake. Wakazi wa Katana kwa ujumla wanamtaka Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi kujihusisha binafsi katika kutokomeza hali hii iliyowahi kuvuma kumepita miaka fulani katika kijiji jirani cha Kavumu. Kumepita zaidi ya mwaka mmoja tangu kuhukumiwa kwa mwanabunge mmoja hapa Kivu Kusini, baada ya mahakama ya kijeshi kumfuatilia kwa kuhifadhi kundi moja lililokuwa likimiliki silaha na lililoshutumiwa kuendesha vitendo kama na hivyo dhidi ya watoto wa changa katika kijiji jirani cha Kavumu. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Basi kutoka huko Bukavu, DRC, sasa tuteremke kuelekea kusini mwa Afrika, ambapo ingawa Zimbabwe imefikia lengo lake la uzalishaji wa dhahabu kwa mwaka wa 2018 baadhi ya wa wachambuzi wanasema faida yake haionekani huku uchumi wa taifa hilo ukiendelea kudorora. Basi mwandishi wa Sauti ya Amerika, Columbus Mavunga, anaarifu kutoka Harare kwenye ripoti inayosimuliwa hapa na mwenzetu BMJ Moridhi. Mzozo wa kiuchumi unaoendelea kuikabili Zimbabwe umeathiri uzalishaji wa dhahabu ambao kwa kawaida ungechangia kuimarishwa kwa pato la taifa. Kunzanai Ziomuya ni mmoja wa watu wanaofanya kazi kwenye maeneo ya uchimbaji dhahabu e, katika mji wa Bindura ulio takriban kilomita mia moja kaskazini mwa mji mkuu wa Zimbabwe, Harare anasubiri kuona kama mawe yake ya uzani wa zaidi ya kilo 20 yatatoa dhahabu kiasi gani. Ziomuya mwenye umri wa miaka 31 ni mmoja wa watu wengi ambao wameachana na kilimo na kuingia katika sekta ya uzalishaji dhahabu. Anasema ingawa ana matumaini, hali yake ya kifedha haijabadilika kwa kiasi kikubwa tangu aachane na kilimo. Ziomuti anasema ni kweli, dhahabu ina dhamani lakini bado uzalishaji wake una athari fulani fulani. Unaweza kukwama ndani chini ya ardhi, lakini hakuna kitu tunaweza kufanya kuhusu hilo, hususan kwa sababu ya mazingira magumu ya kiuchumi. Lakini kuna baadhi ambao wameweza kufaidika na kununua mifugo au hata kujenga nyumba nzuri kupitia uzalishaji wa dhahabu, kwa hivyo nina matumaini. Baadaye Zomuya anaingia kwenye ofisi yake ambayo imetengenezwa na nyasi na vigingi na inaonekana kuharibika kupita kiasi. Mnunuzi wa dhahabu anamngoja pale ambapo anamlipa kwa dhahabu yake. Hata hivyo haikujulikana ni kiasi gani cha pesa ambacho mnunuzi huyo alimpatia Zumuya. Zumuya anatoa ujumbe kwa serikali ya Rais Emerson Munangagwa ambao unawiana na, na wamchimba madini mwenzake Norman Jumupi mwenye umri wa miaka 27 John pia anasema wanahitajika kupatia vifaa vya ujazo vya kutoa maji katika chini ya ardhi au tunapofanya kazi karibu na mito na pia tukiwa vijana wanatakiwa kutupatia ardhi ili tufanye uchimbaji wa madini hapa tunachimba tu lakini hatumiliki ardhi yenyewe Jom pia pa anasema wanahitajika kutupatia vifaa vya ujazo vya kutoa maji e, kutoka chini ya ardhi au tunapofanya kazi karibu na mito, na pia tukiwa vijana wanatakiwa kutupatia ardhi ili tufanye uchimbaji wa madini hapa. Tunachimba tu, lakini hatuimiliki ardhi yenyewe. Wazalishaji wadogo wadogo ndio waliotoa asilimia 50 ya dhahabu mwaka uliopita, ambapo tani 33 zilizalishwa. Lakini licha ya hayo wachambuzi wanasema kwamba ufisadi, uongozi mbaya na ukosefu wa sera zifaazo ndiyo sababu ya Zimbabwe kukosa kufaidika kutokana na utajiri wake wa mali ya asili. Tinasi Chesaira ambaye ni wakili wa kituokiitwacho People and Earth Solidarity Law Network alizungumzia swala hilo really is... siwezi kusema kwa hakika kwamba tupate faida ya dhahabu kama taifa. Dhahabu tayari ina thamani yake kama madini, lakini ninachoweza kusema ni kwamba serikali imeshindwa kuunga mkono baadhi nazo ya taasisi zinazohusika na sekta ya uzalishaji dhahabu pamoja na wazalishaji wadogo wadogo shirika la serikali linalofuatilia maswala ya uchimbaji madini linasema kwamba suala la haki za kumiliki mali linafaa kutatuliwa ili wazalishaji wadogo kama Zomuya na Jomupi ambao wanaifanyia kazi nchi yao ya Zimbabwe wapate kutabasamu. Waziri wa madini Winston Chitando anasema kwamba wazalishaji madini wa kipato cha chini pia wanasaidia kuimarisha uchumi wa nchi hiyo. Tuko na shirikisho la uchimbaji madini la Zimbabwe ambalo serikali inashirikiana nalo kuratibu shughuli za wazalishaji madini wa ngazi ya chini. Tulizalisha tani 33 mwaka jana, ambapo asilimia 50 inatoka kwa sekta ya uchimbaji madini. Tunatarajia kwamba asilimia 50 ya madini ya chrome itazalisha kwa wachimbaji madini wa kipato cha chini, lakini licha ya yote hayo wachimbaji madini wadogo wadogo na Wazimbabwe wengi kwa jumla wanaendelea kukosa bidhaa za matumizi ya kila siku kama vile mafuta, mkate na hata pesa za kigeni katika nchi ambayo ina utajiri mkubwa wa madini mbalimbali. Kwa sasa Zimbabwe inaendelea kukabiliwa na mzozo mkubwa zaidi wa kiuchumi ndani ya kipindi cha muongo mmoja. Kwenye vui mitaani hivi leo, tunaelekea huko nchini Burundi na kuwasikiliza wakazi wa jiji la Bujumbura wakizungumzia hatua hivi karibuni ya serikali kutangaza mji wa Gitega kuwa mji wa pili kwa ukubwa nchini humo na kama makao makuu ya kisiasa, huku Bujumbura ikisalia kama mji mkuu wa kibiashara Haida la Hakizimana amezungumza nao kutoka kule Kigali. mimi nimeipokea vizuri, sio kusema eti ni kwamba mii ni mzaliwa wa Gitega lakini hiyo vizuri, viko vyenyewe vinatakiwa kufanyika, wajenge mabarabara hata uwanja wa ndege, kwa sababu kuna warahisi wa kutoka mbalimbali watakuja huku na watalazimika waende Kitega. Sijui sasa kama itakuwa rahisi kwenda kule na gari, kutia Kitega mji mkuu wa siasa e, inasaidia kwa sababu watu wa kutoka mikoa mbalimbali walikuwa wanahitajika kufika Bujumbura ili wapate vifaa vyenye wanataka. Ukiona kama mtu wa Changuzo mbali ya nchi anakuja Bujumbura na kutoka Changuzo na Kitega ni, ni, ni karibu, sio sawa na kuja Bujumbura. Hiyo ni vizuri sana. Mimi nikijisemea, mimi kawaida, mimi kwangu kama mtu wa Bujumbura, nauli tu ya kutoka nyumbani na kufika kwenye hizo ofisi zilikuwa hapa ilikuwa nauli ya hela mia nne una- unapanda bisi ya mia nne hivi sasa, itatoka ku mia nne iruke mpaka ku elfu sita elfu saba Minasikia ni uzito mkubwa sana. Labda angesema kuna kuna ofisi sitabaki hapa, na hizo hizo watafanya zingine huko Gitega, ili na watu wa Gitega ule uzito walikuwa wanahisi wa kuteremka Bujumbura upungu. Tunaomba serikali kwa kweli ijifikirie kwa wana Bujumbura Tutole uzito uzito itutilie wepesi. Huyo ni uzito mkubwa sana kwa ajili kufika huko Gitega ni mtihani. Alafu kuna watu hatuna hata mafamilia, tutalala wapi? Kusikana maswala ya shughuli Bujumbura isha yacha sana Gitega. Lakini baada ya kusikia hiyo ha, habari ya kwamba inaenda kuwa enda ku, kuwa mji wa kisiasa, kwangu mimi inanifanya nione moja kwa moja kuhusu maendeleo ya Kitega kama anaenda kupanda, na nitafurahi kwa sababu ni kwa na, na, na nasikia wasema ni mji wa pili. Alafu lakini sioni maendeleo yote ambayo wanafanya iitwe mji wa pili. Kwa hivi sasa nafurahi utakuwa, utakuwa ni mji umejengeka vizuri na utajengeka. Kwa sababu gani? Wale watu ambao wataenda kufanya shughuli zao kule itabidi wahitaji makazi, fasi ya kuishi, itabidi watafute nyumba za kukodi alafu wakisha kutafuta nyumba za kukodi, itabidi wenye mitaji wajenge nyumba nzuri nzuri. Juu wale watu ni watu watakuwa na vyeo, watu watakuwa na makazi mazuri na hata ishi nyumba ya potopota, tataka ishi nyumba nzuri na wenye mitaji watajenga nyumba nzuri. Sio hicho tu, watu wafanyakazi wana asilia ya kuemelea madukani, masupermarket, hivi vyote vitaongezeka kwa sababu idadi ya watu kuemelea masupermarket itakuwa imekuwa nyingi Alafu na kuna zingine kazi nyingi nyingi zitapasha kuongezeka, kutatokana na gisi watu wafanyakazi wamekuwa wengi mji huo, na gisi watu wanaongezeka wafanyakazi wa mwisho wa mwezi ni wanapokea franga na zile franga zao sio za kula tu, ni za kujiendelesha hata kimaisha, mshughuli tofauti. Sasa hivyo vyote vitakuja kufanya watu wagitega, na maanayake moja kwa moja tunaona kama ni faida kwa watu wagitega na ni faida kwa mji wa Gitega, utajengeka na utakuwa na harakati zaidi kuliko gisi mwanzo ulikuwa. Hiyo hatua ya serikali imechukua ya kufanya mji wa Gitega uwe makao makuu ya kisiasa, kivyangu mimi ni hatua nzuri, ina manufaa, ila na upande wengine ina madhara. Manufaa yake mji wa Gitega utatembelewa sana utafaidika vitu vingi sana, wenyeji watafaidika sana, patakuwa changamoto nyingi sana hata kama unakuwa mji wa kisiasa, ila na shughuli nyingi za kimaendeleo ya mji zitaongezeka, kwa sababu watu watakuwa wameongezeka bila shaka, na ni wasomi, wataleta vitu vizuri vizuri, wizu wko viko vizumbura, na penyewe inapasha kuwa eko wenye watu Wagitega walikuwa hawategemei na walikuwa hawazowei. Upande wengine madhara yake ni kuwa awa wafanyakazi wa mweezo wizara wanaenda uko saa zingine, huku walikuwa na familia zao, kwenda sasa kule itabidi wapeleke, ni gharama kubwa sana. Labda wengine watajifikiri kwenda pamoja na familia zao, wangine wataona hai itasumbua sana, wataacha familia waende wenyewe nawakishaenda wenyewe hawataika mwezi mzima bila jumbura, kuja kule hajazoea hali ya hewa yakule imsumbue sana o, maanake upande mmoja nzuri, upande ngine madhara. Kabla ya kutamatisha matangazo ya leo, huu hapa muktasari wa habari. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema ataiongoza Israel kwa miaka mingi ijayo, anapokabiliwa na mashtaka ya ulaji rushwa, siku kadhaa kabla ya uchaguzi wa Aprili tano. Mkuu wa wanajeshi wa operesheni maalum wa Marekani Meja Jeneral Marcus Hicks ameiambia Sauti ya Amerika kwamba Marekani na washirika wake wanashindwa katika vita vya kupambana na ugaidi katika kanda ya Sahel. Na milipuko miwili ya bomu iliyotegwa ndani ya gari imetokea mjini Mogadishu jana usiku na kusababisha vifo vya watu kumi na watano. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo Afrika, idhaki, ya kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harizon Kamau, hapa nikiwa na mwenzangu Abdi Shakur Abud pamoja na mwelekezi Siri Shibahiro, pamoja tukikutakia wikendi njema kutoka hapa Washington DC.