Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu aleikum, pendo msikilizaji. Hivi sasa ni saa 11 alfajiri, saa za Afrika ya kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki, hapa Washington saa nne za usiku. Anayekaribisha katika Kume Kucha Afrika hapa studio, mimi ni abdu shakur abud. Na mimi jina langu Harrison Kamau, tukukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo Alhamisi, Februari tarehe ishirini na nane mwaka naon wa elfu mbili kumi na tisa. Karibuni Boom. Katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi hii ya leo, tuna ripoti juu ya mkutano umeanza kati ya rais Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un huko Hanoi, Vietnam, wakiwa na matumaini ya kufikia makubaliano. Na muungano mkubwa wa upinzani wa DRC unatambua Felix Tshisekedi kuwa rais wa taifa hilo na kumtaka Mois Katumbi aruhusiwe kurudi nyumbani. Hizo ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Matangazo yanaweza kusikiliza pia kwenye mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Lakini kwanza, Harrison anatusomea taarifa habari. Maafisa kutoka kundi la Taliban la Afghanistan pamoja na wale kutoka Marekani wamesitisha wa kwa muda mazungumzo ya amani yanayoendelea nchini Qatar ili kushauriana na viongozi wao kabla ya kurejea shughuli hiyo hapo Jumamosi. Msemaji wa Taliban jana Jumatano alisema kuwa kwenye mazungumzo yao ya siku mbili mfululizo makundi yote yalijadiliana kuhusu kuondolewa kabisa kwa wanajeshi wa Marekani kutoka Afghanistan. Waliangazia pia hakikisho kutoka kwa Taliban kwamba Afghanistan haitatumika na magaidi kutekeleza mashambulizi kwa mataifa mengine katika siku zijazo, bila kutoa maelezo zaidi. Mmoja wa mashauri kutoka Taliban amesema kuwa mazungumzo yao yanaendelea vizuri na yenye mwelekeo sawa. Mwakilishi wa, wa Marekani kwa ajili ya maridhiano ya Afghanistan Zalmey Khalizad anaongoza ujumbe wa Marekani huku Shah Muhammad Abbas Stankazi akiongoza timu ya washauri waliopewa uwezo kutoka kundi la Taliban. Mashauriano ya sasa ni ya duru ya tano tangu mwaka uliopita, ambapo Washington inashauriana moja kwa moja na Taliban. Maafisa wa Marekani wanasema kuwa mazungumzo hayo yanalenga amani ya kudumu ndani ya Afghanistan. Mshauri mwandamizi wa ikulu ya Marekani, Jared Kushner, Jumanne alikutana na mwanamfalme wa Saudi Arabia kwa mara ya kwanza tangu Oktoba, baada ya kuuawa kwa mwandishi wa habari wa Saudia aliyekuwa akiishi hapa Marekani, Jamal Kashoji. Ikulu jana ilitoa taarifa kwamba maafisa hao wawili walizungumzia maswala kadhaa mjini Riyadh, yakiwemo ya uwekezaji, ya uke, uke, wa kiuchumi na amani kwenye kanda ya mashariki ya kati. Taarifa hiyo imeongeza kusema kuwa walizungumzia pia ushirikiano zaidi kati ya Marekani na Saudi Arabia pamoja na juhudi za utawala wa Trump za kuleta amani katika Israel na Palestina. Hata hivyo, taarifa hiyo haikutaja mauaji ya Kashoji yaliyozua uhasama kati ya Marekani na Saudi Arabia. Wakati huo, Kushna ambaye pia ni mkwe wa Rais Donald Trump yuko kwenye ziara ya siku saba mashariki ya kati, wakati akitembelea mataifa shirika ya kiarabu akiandamana na ujumbe wamarekani kwa ajili ya mashariki ya kati Jason Greenblatt na mjumbe maalum wa marekani kwa ajili ya Iran Brian Hook. Wakati akifanya mahojiano na televisheni ya Sky News Arabia akiwa Abu Dhabi, Kushna alisema kuwa walitembelea Oman, Bahrain na Umoja wa Falme za Kiarabu mapema wiki hii ili kushauriana kuhusu mikakati bora zaidi ya kuleta amani kwenye ukanda huo na chama cha mpinzani Moise Katumbi anayeishi uhamishoni Brussels, Ubelgiji kimetaka rais fili Felix Tshisekedi, rais mpya wa Congo kwamba wanamtambua ndiye rais. Hata hivyo imekuja wakati vuguvugu lalamuka lililokuwa likimuunga mkono mpinzani Martin Fayulu kwenye uchaguzi wa rais likionekana kugawanyika kuhusu mtazamo wa kuomba ukweli wa matokeo ya uchaguzi. Faulu ambaye ya aliungwa mkono na Katumbi na, na Bemba ameeleza kwamba ataendelea kuhamasisha wananchi kuhusu uhalali wa madaraka nchini Kongo. Mwenzetu huko Kongo, Salemu Mwana Milongo anaeleza zaidi. Kwenye mkutano na waandishi habari, naibu mwenyekiti wa muungano wa vyama vinavyopigania mabadiliko vinavyomuunga mkono Moizi Katumbi, Ensemble pour le changement, amesema kwamba kampeni ya kutaka kuwekwa na ukweli wa matokeo ya uchaguzi imekuwa ni kitendawili kwa hiyo ni lazima kuwekwa na mtizamo mpya kuhusu ujio wa taifa la Kongo. Tuko katika hali ambayo haitobadilika tena. Naomba tuwe na mtizamo wa mambo ulio imara, mbali na kutetea ukweli wa matokeo ya uchaguzi. Naomba tuendeshe kwanza vita vya kisiasa kwa ajili ya kuwekwa na taifa la haki. Kwa sasa Ensemble pour le changement imejipanga kuendesha upinzani dhidi ya rais Felix Tshisekedi, na lengo kubwa ni kutaka Moise Katumbi kiongozi wake arejee nchini. Ensemble ina viti 163 bungeni na kwenye mabunge ya majimbo. Kundi hilo limeonekana kuwa na wingi wa viti kuliko makundi mengine yote ya upinzani. Kwa hiyo kikatiba, Moise Katumbi ana nafasi kubwa ya kuteuliwa kuwa msemaji wa upinzani nchini. Msimamo huo wa kumtambua Feliksi Chisekedi kama rais wa Congo unaizima ndoto ya mpinzani Martin Fayulu ambaye aliungwa mkono na Moise Katumbi na Jean Pierre Bemba kwenye uchaguzi wa Desemba 30. <coughs> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Aliyekuwa mshauri mkuu dhidi ya ufisadi kwenye utawala wa rais wa zamani jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila, amejiondoa kutoka orodha ya wagombea kwenye uchaguzi wa baraza la seneti mwezi ujao, kwa madai kuwa kura tayari zimenunuliwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Luzolo Bambi ndiye mgombea wanne kujiondoa kwenye kampeni baada ya kutoa madai hayo dhidi ya wabunge wa majimbo ambao huchagua maseneta kwenye upigaji kura ndani ya mabunge ya majimbo. Felix Tshisekedi alichukua mamlaka kutoka kwa Kabila kabla ya kushinda uchaguzi mwezi, baada ya kushinda uchaguzi mwezi uliopita na ameapa kupigana na ufisadi, mojawapo ya vipaumbele vyake vya kukemea madai ya ununuaji wa kura yaliyotolewa na viongozi waliojiuzulu wengine waliojiuzulu ni washirika wa karibu wa kabila kama vile vidie timanga adam bombole na joli kenda wakidai kuwa waliitishwa hongo la dola elfu hamsini ili kushinda ama kupata nafasi kwenye baraza la senate mwaka wa elfu mbili kumi na tano mbambi alisiki, alikisia kuwa congo kila mwaka hupoteza hadi dola bilioni 15, zikiwa mara mbili ya bajeti ya serikali kupitia ufisadi, ingawa ni nadra sana kwa maafisa wakuu serikalini kufikishwa mbele ya mahakama. na baraza la wawakilishi la bunge la Marekani jana Jumatano lilipitisha mswada muhimu wa kuhusiana na umiliki wa bunduki ambao unaongeza ukaguzi wa wateja kabla ya kununua bunduki, iwe ni kwenye soko la bunduki au hata kwenye mitandao. Kura hiyo ilipita kwa 240 dhidi ya 190, ambapo mwakilishi Mike Thompson kutoka California alisema ni siku mpya kwenye baraza la wawakilishi linaloongozwa na Wademokrat, akiongeza kuwa limeonyesha ari ya kukabiliana na tatizo la mashambulizi ya bunduki hapa Marekani. Mdemokrat kutoka jimbo la Maryland Stebi Hoyer amesema hatua hiyo haingepigwa kamwe wakati Congress ilipokuwa chini ya udhibiti wa Warepublican. Sheria hiyo sasa itazuia watu kununua bunduki kutoka kwa watu wengine kwenye maonyesho au kupitia mitandaoni bila kufanyiwa ukaguzi wa kihistoria sana. Uh, swala linaofanyika kwenye wamiliki wa maduka ya bunduki hapa Marekani. Wabunge hao leo Alhamisi wanatarajiwa kupiga kura kwa mswada wa pili unaongeza muda wa ukaguzi kutoka dakika kadhaa hadi angalau siku kumi kabla ya mnunuzi kuruhusiwa kumiliki bunduki. Hata hivyo, miswada yote miwili inatarajiwa kukumbana na upinzani mkali mbele ya Seneti inayoongozwa na Warepublican, ambao wanasema haizuii wahalifu hata kidogo kupata bunduki kwa urahisi. <muchas> kucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikiwajia kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa hiyo, habari Harrison, habari yenye uzito bila shaka inatupeleka Hanoi, Vietnam, kweli kabisa, ambapo rais Donald Trump oh, wa hapa Marekani na kiongozi wa Korea Kaskazini wanaanza mazungumzo yao rasmi hivi leo baada ya kukutana kwa mkutano mfupi na chakula cha usiku jana, wakati wa mkutano wao kama ulivyosema, huko Vietnam, katika mji mkuu wa Hanoi Kabla ya kukutana jana jioni, basi viongozi hao wawili walikutana katika vikao mbalimbali, mbali na viongozi wa Vietnam juu ya ushirikiano kati ya nchi zao mbili. Sasa Abdishakur Shakur, nini kinatarajiwa kikubwa mnamo mkutano huu wa pili hivi leo utakapokuwa ukiendelea? Kwa hakika kama kila mtu anataraji Trump na Kim wataweza kuanza kukubaliana juu ya namna ya kuanza utaratibu wa kuharibu mradi wa silaha za nyuklia na makombora ya Korea Kaskazini. Lakini wachambuzi wanasema jambo hilo halitowezekana mara moja na hasa katika mkutano huu wa Hanoi. Balozi wa zamani wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa na mtaalamu wa maswala ya Korea Kaskazini Bill Richardson anasema itakuwa ni ujinga kufikiria kwamba Korea Kaskazini itakuwa kubali kuangamiza silaha zake za nyuklia kwa urahisi. Well, gonna... nadhani ilikuwa ni ujinga kwa utawala wa serikali ya Trump kufikiri kwamba Wakorea Kaskazini wataangamiza silaha zao za nyuklia. Hawatafanya jambo hilo, wana silaha 54 za nyuklia na hicho ndicho kiini cha uhai wao kwa siku za mbele, pamoja na Kim Jong Un kuendelea kuwa kiongozi wa taifa hilo. Richardson anasema wasiwasi wake hivi sasa ni kwamba mkutano huu wa kilele umebadilika na kuzingatia swala la kuanzisha uhusiano kati ya nchi hizi mbili, kufunguliwa afisi ya mawasiliano ya kidiplomasia na masuala mengine. Anasema ni jambo zuri lakini suala muhimu ni usalama kwenye rai ya Korea na hivyo ni kuondolewa kwa silaha za nyuklia na makombora Korea Kaskazini. Trump anasema ataridhika ikiwa hakuna majaribio ya makombora na nyuklia yakifanyika kwa hivi sasa, akibadilisha kabisa mpango wake na msimamo wake wa kutaka Korea Kaskazini kuangamiza silaha zake, lakini matarajio ni kupata uhakika kutoka kwa Kim kwamba ana dhamira ya dhati ya kuanza kuangamiza silaha zake za nyuklia. Mnamo siku hii ya kwanza huko Hanoi, rais Trump amekuwa na mazungumzo na rais Nguyen Phu Trong ambapo walizungumzia ushirikiano kati ya nchi zao. Tumekuwa na mazungumzo na maafisa mbalimbali mbali, na tumefanikiwa kukubaliana juu ya biashara na mambo mbalimbali ikiwa mbali, ni pamoja na makubaliano na Boeing na makampuni mengine Tutatia saini mikataba ya biashara na tunashukuru kwamba tunapunguza nakisi katika biashara kati ya nchi zetu mbili. Baada ya mkutano wa Ikulu, Rais Trump alipokelewa na Waziri Mkuu Ngwen Swapu na kusifu maendeleo yanayofanyika katika taifa hilo la komunisti, akisema ni mfano mzuri kwa Korea Kaskazini na atamwarifu Kim atapokutana naye kwamba akiacha mpango wake wa nyuklia, anaweza kupata mafanikio makubwa ya kiuchumi, na tena kwa haraka zaidi. I think it... Well, ni nadhani anataka kufanya kitu kikubwa. Ukiangalia kile mlichoweza kufanya katika muda mfupi, yeye anaweza kufanya kwa haraka zaidi na kuigeuza Korea Kaskazini kuwa taifa kubwa la kiuchumi huko Asia. Kim kwa upande wake alikutana katika mikutano ya kando na viongozi wa Vietnam, lakini kama kawaida mikutano yake hufanyika kwa faragha. Baadaye jioni viongozi hao walikutana kwa chakula cha usiku na kwa mazungumzo ya nusu saa kati yao, na kueleza matumaini ya kupata ufanisi katika mazungumzo yao yanatarajiwa kuanza muda mchache unaokuja. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wapenda wasikilizaji inawajia kutoka hapa washington dc saa kumi na nusu tutakuleteni voa express saa moja nusu tutakuleteni matangazo yetu ya jioni pamoja na duniani leo tukikupa maelezo zaidi juu ya mazungumzo yanayoendelea huko hanoi kati ya rais trump na kim lakini sasa tuendelee na habari za dunia Wapiganaji wa Siria wanaungwa mkono na Marekani na wanaopigana na wapiganaji wa Islamic State kwenye ngome yao ya mwisho mashariki mwa Siria wamesema kuwa wameokoa darzeni ya watoto wa Kiazidi waliokuwa wameshikiliwa na wapiganaji kwa miaka kadhaa. Kundi la Syrian Democratic Forces, yani SDF, linaloongozwa na Wakurdi, wiki iliyopita walisema kuwa waliwaokoa zaidi ya watoto darzen moja kutoka mikononi mwa ISIS walipokuwa wakiokoa raia kutoka mji wa Siria wa Baguz. Wayazidi wanaozungumza Kikurdi ni kundi la kidini la walio wachache na ambao ISIS inaamini ni makafiri. Agosti mwaka wa 2014 wapiganaji wa ISIS walifanya shambulizi kubwa kwenye mji wa Iraq wa Sinja wenye wayazidi wengi zaidi ulimwenguni, ambako takriban watu elfu tano wengi wao wakiwa wanaume na, na wavulana waliuawa. Baada ya shambulizi hilo ISIS waliteka wanawake ambao miongoni walitumiwa kama watumwa wa kingono huku wengine wakifanywa kuwa wapiganaji. Na watu waliokuwa na silaha jana Jumatano walivamia kwa mara nyingine kituo cha Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kukitia moto, wakati wakikabiliana na maafisa wa usalama. Lengo la shambulizi hilo bado halijabainishwa, ingawa katika siku za hivi karibuni kumekuwa na tatizo la kutuaminiana miongoni mwa wafanyakazi pamoja na uvumi kwenye baadhi ya maeneo yenye mlipuko wa Ebola, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Darzeni ya wapiganaji mashariki mwa Congo kwenye mpaka wa Uganda na Rwanda wamekuwa wakifanya mashambulizi na kuadhiri shughuli za kudhibiti ugonjwa huo. Shambulizi la jana kwenye mji wa Butembo ni la pili katika siku za karibuni kwenye eneo la mashariki lenye ugonjwa wa Ebola. Jumapili iliyopita washambulizi wasiojulikana walitia moto kituo kingine cha matibabu kwenye mji wa Katwa na kuua muuguzi mmoja. Meya wa Butembo, Salvian Busa, amesema kufuatia tukio hilo waliamua kuongeza ulinzi uliopelekea makabiliano ya jana kati ya maafisa wa usalama na washambuliaji. Nam wapenda wasikilizaji, na baada ya taarifa hiyo, tukirudi katika waandishi wetu, tunaelekea huko Abuja ambako Rais Muhammadu Buhari amesema kwamba na kuahidi atasimamia utawala utakaohakikisha maendeleo ya Wanigeria wote. Alisema hayo alipokuwa anakabidhiwa cheti cha kushinda uchaguzi wa tarehe 23 Februari ambapo Buhari aliwashinda zaidi, zaidi ya wagombea 64 tisa pamoja na tiku Buhari, Atiku Abubakar. Mwandishi wetu wa Abuja, Collins Atohengba, ana ripoti kamili. Siku nne baada ya kura kupigwa Rais Muhammadu Buhari alitangazwa mshindi wa kura ya kirais, akimshinda mkabili wake mkuu Atiku Abubakar. Uchaguzi ni ya kwanza kuongozwa na serikali iliyechukua madaraka kutoka chama tawala nchini Nigeria, walakini iliweza kushikilia uongozi kwa awamu wa pili. Mara baada ya kupokea cheti cha kuthibitisha ushindi wake, Rais Buhari alimshukuru Mungu Mwenyezi kwa kupewa uhai na ushindi katika uchaguzi. Asante Mungu kwa kunipa afya njema ya kushindania urais na kukatika mwendo wa demokrasia yetu. Ninawashukuru mamilioni ya Wanaijeria walionichagulia na chama changu kuendelea na utawala kwa miaka nne zaidi. Utawala huu utatoa nafasi kwa wananchi wote kujiunga katika uongozi w kurekebisha makosa yaliyesumbua mwendo na maendeleo ya uchumi wetu na usalama. Asanteni. Thank you for your support and your bless the federal government. Baada ya tume ya uchaguzi kutangaza kwamba Buhari ameshinda kura mkabili wake mkuu Atiku Abubakar Kauhutubea mkutano na waandishi wa habari ukasema kwamba uchaguzi wa tarehe 23 mwezi wa Februari ulioongozwa na serikali ya chama cha All Progressive Congress ni baya kuliko katika historia ya Nigeria, hauna alama ya desturi ya kidemokrasia na hawezi kukubali na matokeo yake. Kwa hiyo, my dear Wanaijeria wangu ni kwa sababu ya hizi mambo nina kataa na matokeo ya uchaguzi uliotangazwa kwamba Muhammadu Buhari ameshinda urais kufuata na kiasi cha kura ya waliowa wengi. By the majority of lawful votes. Kwa hivi sasa Atiku Abubakar anaendelea na mpango wa kushindania matokeo ya kura mahakamani, akijaliwa na Mungu haki ya uongozi itapishwa kwake. Nchi kadhaa miongoni mwa Ukenya na Uingereza zimeshamtumia rais Buhari ujumbe wa hongera kwa kuchaguliwa rais tena. Kutoka Abuja, Nigeria, jina langu Colins Atohingwi, kwa sauti ya Amerekani. Basi tukitoka huko Nigeria tunapanda kidogo na kuelekea upande wa mashariki mwa Afrika ambapo serikali ya Omar uh, al Bashir ya Sudan uh, amechukua wiki hii hatua ya dharura ya kitaifa ambayo inasemekana kuadhiri maisha ya watu uh, katika kila siku kutokana pia na hatua za kiuchumi. Je, sasa ripoti hii inaeleza ni adhari gani zinazojitokeza? Abdi Shakur. Kwanza, mwandishi anaripoti kwamba sheria hizo zimezidisha hasira upande wa upinzani, kwani hatua hizo mpya zimechukuliwa baada ya rais Al Bashir kutangaza hali ya dharura ya kitaifa hapo Februari ishirini na mbili, miezi miwili baada ya maandamano kuzuka kote nchini kudai mabadiliko ya utawala. Akizungumza na waandishi wa habari, kiongozi huyo wa muda mrefu anasema lengo lake ni kuokoa hali ya kisiasa na kiuchumi ya Sudan. wistidadan litartibi lmashhad alsiyasi alwatani Kutangaza kwa hali ya dharura ya kitaifa ni kutayarisha na kurekebisha hali ya siasa ya kitaifa na kutekeleza mafanikio yanayohitajika na kukamilisha ndoto na malengo ya taifa. Katiba ya Sudan inamwezesha rais kutangaza dharura ya kitaifa wakati kuna hatari kwa usalama wa kitaifa, kama vile vita au maafa ya kimaumbile anasema mtaalamu na mwanaharakati wa maswala ya sheria Muhammad Awad. Anaamini hali iliyoko ni kitisho cha kitaifa, lakini hakuna haja ya kisheria kutangaza dharura. Suluhisho bila shaka, asilimia kwa asilimia, ni la kisiasa. Kukabidhi kwa amani madaraka ndiyo suluhisho. Hatua za hali ya dharura ni pamoja na kuwekwa vizuizi katika baadhi ya biashara inayohusiana na dhahabu na rasilimali nyinginezo za taifa na kusafirisha fedha nje. Mambo haya yote yanazusha maswala miongoni mwa makundi ya haki za binadam na walalamikaji, kama mwanafunzi Muhammad Omar: sheria ya dharura daima ilikuwa inatumika dhidi yetu. Rais ndiye alitangaza tu. Tofauti iliyopo ni kwamba hivi sasa mamlaka ya usalama ina nguvu za kisheria chini ya sheria ya dharura kufanya chochote kile kilichobaki katika haki zetu. Mitandao ya kijamii ambayo ndiyo jukwaa pekee lilobaki kwa waandamanaji kupanga maandamano na kubadilishana habari imefungwa pia, kwani hiyo imeathiriwa na vizuizi vipya. Hii ina maana kwamba hatua mpya inawaruhusu maafisa wa usalama kukupatia kifungo cha hadi miaka kumi jela ukimtusi afisa yoyote wa serikali au hata kubadilishana habari Hatua hizo hazijaweza hata hivyo, kuzuia maandamano kufanyika katika njia za Khartum hapo jana, ambapo waandamanaji wamekuwa wakizidi kukaidi matamshi ya Bashir wakimtaka awache madaraka alikuwa madarakani Hatua hizo hata hivyo hazijaweza kuzuia maandamano kufanyika katika njia za Khartum ambapo waandamanaji wamejitokeza jana na wamekuwa wakikaidi zaidi, wakimtaka Al Bashir aliye madarakani tangu mwaka 1989 aondoke. Licha ya sheria hizo, kulikuwepo pia na maandamano mepya jana katika chuo kikuu cha wanawake cha Ahfad mjini Undurman na katika hospitali mjini Khartum baada ya mtoto kuuawa na gari la polisi. Basi hii, tukiondoka huko Sudan sasa, tunaelekea moja kwa moja hadi huko nchini Rwanda, ambapo Rais Paul Kagame amefungua mkutano wa nne w wa, uh, washikadau wa anga za juu na kuhimiza mataifa ya Afrika kuimarisha uh, mifumo ya usafiri huo. Silvana Karemera anatueleza zaidi kutoka Kigali. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema kwamba ili sekta ya safari za anga iweze kupiga hatua katika bara la Afrika zinahitajika ndege elfu moja mia tano zenye thamani ya jumla ya dola za marekani milioni 150, jambo ambalo amesema ni fursa ya kazi kwa marubani, mafundi na wahandisi kwenye sekta hii ya usafiri wa anga, wahudumu na wafanyakazi wengine kwenye ndege, huku akibaini kwamba kutokuwa na bandari ya majini isiwe kisingizio kwa baadhi ya mataifa kuto kupiga hatua ya maendeleo. 16 countries in Africa, nchi 16 barani ya Afrika hazina bandari ya baharini, Rwanda ikiwa ni miongoni Idadi ya mataifa hayo ni sawa na theruthi moja ya mataifa yote ya bara la Afrika, lakini kila taifa linaunganishwa na jingine kupitia njia ya anga. Kwa hiyo eneo lilipo taifa hilo au lilivyokaa haiwezi kuwa kisingizio cha kutoendelea. Mmoja ya suluhu la matatizo hayo ni hatua tuliyochukua mwaka jana ya kuanzisha anga huria la mataifa ya Kiafrika. As an excuse for underdevelopment. Tayari serikali ya Rwanda imewekeza mabilioni ya fedha kuendeleza shirika lake la ndege Rwanda Air, ikiwa ni pamoja na kununua ndege mpya na kufungua safari za anga katika mataifa mbalimbali mbali ya bara la Afrika na kwingineko ulimwenguni. Pia serikali imewekeza katika miundombinu ili kuboresha sekta hii, ambapo inaendelea na ujenzi wa uwanja mpya wa ndege kwenye jimbo la mashariki mwa nchi hiyo, kilomita 40 nje ya Kigali, mji mkuu wa Rwanda. Rwanda pia imeruhusu wakazi wote wa ulimwengu kupata viza pindu akifika Rwanda. Alan Piford ni mmoja wa wakurugenzi wakuu kwenye sekta ya anga kutoka mashariki ya kati. Anasema hii ndiyo sababu kongamano hili linalofanyika kwa mara ya nne kuamua kufanyika Rwanda, kufuatia uwakilishi wa mataifa 71 ulimwenguni na mataifa mengine 35 ya Kiafrika. Kuwa hapa tuna mawaziri, wamiliki wa viwanda, wataalamu na watu wengine wote wamekuja hapa kwa sababu ya urahisi wa kupata viza na kufanya biashara. Tutakapoweza kutumia mfano huu, tutakuwa na uhakika wa kuendesha mambo, ambacho ni kitu kizuri wa Afrika. Kongamano hili litadumu kwa muda wa siku mbili na limefanywa kwa mara ya nne barani ya Afrika, lakini kama mikakati iliyochukuliwa hapo awali imekuwa ikitekelezwa kwa kusuasua na shirika la chakula duniani WFP linapeleka tani 36 za chakula za msaada kwa njia ndege kwa wakazi wapatao 18 katika mji wa Zemo, kusini mashariki mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati. BMJ Muridhi anatusomea ripoti iliyoandikwa na Lise Schlein kutoka Geneva. Hii ni mara ya kwanza katika kipindi cha mwaka mmoja ambapo shirika la chakula duniani WFP limepeleka kiasi kikubwa jinsi hiyo cha chakula katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Shirika hilo linasema kwamba kuzorota kwa hali ya usalama na changamoto za usafiri kuingia mjini zimio zimesababisha hali ya ukosefu wa chakula na kupelekea mzozo wa lishe katika eneo hilo. Operesheni hiyo inahusisha kufanya safari nane za ndege zilizobeba misaada ya chakula. WFP tayari ilikuwa imefanya safari sita na ilitarajiwa kupeleka misaada zaidi jana Jumaatano. Msemaji wa shirika hilo Havahosa anasema kwamba chakula kinafika kwa wakati mwafaka, ambapo maelfu ya watu waliofurushwa makwao hawawezi kutembelea maeneo fulani fulani kwa kuhofia usalama wao. Ameiambia Sauti ya Amerika kwamba shirika la chakula duniani linatathmini hali ilivyo katika mji wa Zimio katika wiki zijazo, ili kubaini iwapo usafirishaji huo wa misaada utaanza tena. Because of the military and the security situation, most of the people are... Kwa sababu ya jeshi na hali ya usalama, watu wengi ni wakimbizi wa ndani walio kwenye kambi za wakimbizi wa ndani hawana namna ya kufika kwenye masoko wala mashambani. Kutokana na hali hiyo, utapia mlo hususan wa watoto umekithiri na ni swala muhimu kuangaziwa sio tu katika eneo hilo bali pia maeneo mengine nchini kote. Umoja wa Mataifa unaripoti kwamba karibu nusu ya raia wote wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ambao ni takriban watu milioni nne nukta tano wanahitaji chakula. Utafiti wa kitaifa wa hivi karibuni kuhusu lishe bora ulionyesha kwamba zaidi ya asilimia saba ya watoto wenye umri wa kati ya miezi sita na miaka mitano wanakabiliwa na hali mbaya mno ya, ya utapia mlo. Vahoso anasema kwamba shirika la chakula duniani litaendelea kutoa misaada ya dharura kwa watu wanaohitaji chakula nchini humo. Hata hivyo, anasema kwamba shughuli hiyo inagharimu kiasi kikubwa cha pesa, hususan inapobidi kusafirisha chakula kwa ndege. Anaongeza kwamba kati ya ahadi ya misaada ya dola milioni 145 iliyotolewa mwaka huu ni kiasi kidogo tu ambacho kimelipwa, na hii inaathiri utekelezaji wa majukumu ya shirika hilo. Vita vimekuwa vikiendelea katika taifa hilo tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Serikali ya CAR mjini Bangui ilitia saini mkataba wa amani mwaka elfu mbili kumi na saba kati yake na makundi ya wanamgambo, lakini makubaliano hayo hayajaheshimiwa kama ilivyokusudiwa na vita na vurugu zimezuka tena katika baadhi ya maeneo nchini humo. Nam, asante wapendwa wasikilizaji, ndio tumemaliza matangazo ya kumekucha kutoka Washington.